ที่บ้านมีสวนทุเรียน ขอคำแนะนำ

สวัสดีค่ะชาวพันทิปทุกท่านอยากจะขอคำปรึกษาจากทางพันทิปหน่อยค่ะ
พอดีที่บ้านมีสวนทุเรียนแต่ไม่เยอะมากเป็นพันธุ์หมอนทองทั้งหมด  ไม่ทราบว่าจะหาทางทำเงินให้เข้ากับยุคนี้ยังไงดีคะ  เอามาปอกขายหรือแปรรูปเป็นอะไรดี  พ่อเราดูแลเองใส่ปุ๋ยเองแต่แกไม่มีความรู้เรื่องทำยังไงให้ได้กำไรมากกว่าเดิมและไม่มีคนมาลงมือทำเป็นจริงเป็นจัง ปกติเราขายแบบเหมาทั้งสวนพ่อค้าคนกลางก็กดเยอะค่ะ เอาไปส่งออกอีกทีนึงเราคิดไม่ออกจริงๆค่ะพ่อเราเกษียณแล้ว63แล้วค่ะปีนี้  แม่เรารับราชการเรามีพี่ช่ย1คนทำงานแล้วแต่รู้สึกครอบครัวยังไม่ได้ลืมตาอ้าปากเท่าที่ควรเลยรายได้ไม่พอเลยค่ะยังต้องผ่อนบ้านอีกเป็นล้านๆเลยส่วนเรามีงานประจำทำบริษัทเอกชนค่าใช้จ่ายไม่พอเลยค่ะมีหนี้เยอะมากส่วนมากที่เห็นจะมีทุเรียนทอดเค้กทุเรียนอะไรทำนองนี้แต่อยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆช่วยระดมความคิดหน่อยค่ะว่านอกจากขายเหมาให้พ่อค้าคนกลางแล้วเราทำยังไงได้บ้างตอนนี้ก็คิดๆไปเรื่อยแต่มันคิดแล้วตันยังไงก็ไม่รู้เราไม่มีประสบการณ์ด้านนี้เลยแต่เราพูดภาษาจีนได้  
รบกวนทุกคนช่วยระดมความคิดให้หน่อยได้มั้ยคะ  ขอบพระคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่