เราสามารถยอมตายเพื่อใครได้บ้างโดยไม่มีทางเสียดายหรือไม่มีข้อแม้ใดๆเลย ?

คือผมเพิ่งไปงานศพของแม่เพื่อนมา แล้วรู้ว่าพ่อแม่เขารักกันมากๆ

ตอนเผา พ่อเพื่อนผมคนนี้เขาร้องไห้กอดโลงศพก่อนเข้าเตาเผาใหญ่เลย ถึงขนาดพูดขึ้นมาเลยว่า

ถ้าเพื่อให้แม่อยู่กับพ่ออีกสักวัน จะให้พ่อตายพรุ่งนี้พ่อก็ยอม

ผมได้ยินแล้วก็โอโห ในชีวิตเราสักคนเนี่ย จะมีสักคนกันที่เราจะยอมเอาชีวิตตัวเองเข้าแลกโดยไม่สนอะไรเลย

เลยอยากถามความคิดของแต่ละคนครับว่าในหนึ่งชีวิตจนปัจจุบันมีใครบ้างที่เราสามารถทำแบบที่ว่าได้
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
สำหรับผม ถ้าไม่ใช่เรื่องส่วนตัว ก็ชาติ กับ สถาบันครับ ที่ผมจะเอาชีวิตเข้าแลกโดยไม่มีข้อแม้ใดๆ
ความคิดเห็นที่ 14
ส่วนตัวนะครับ ที่เป็นคนชาชินเรื่องความตายพอสมควร
ไม่ได้คิดว่าชีวิตตนเองมันเป็นเรื่องใหญ่ขนาดนั้น
ลงทะเบียนบริจาคอวัยวะตั้งแต่สมัยวัยรุ่นแล้ว

/ลูก (หากมี)
/แฟน เพราะไม่อยากรู้สึกแย่ต่อไป หากไม่ช่วยเค้าอย่างเต็มที่
/น้องชายและหลานชาย เพราะเชื่อว่าน้องจะสอนให้หลานสร้างคุณกับประเทศได้มาก
                                และดูแลพ่อแม่ได้ดีกว่าผม
/แพทย์ที่เป็นคนดีและเก่งๆ สักคน
//ชาติ   

ปล.ที่ไม่ตอบพ่อแม่ เพราะ พ่อแม่ผมคงทรมานจิตใจมากแน่ หากมีชีวิตอยู่โดยต้องสังเวยชีวิตลูก
    /ส่วนตัวเคยพูดคุยกับพ่อแม่ของเพื่อนในงานศพของเพื่อนผม(ลูกชายคนเดียว) ที่ตายด้วยอุบัติเหตุ
    ในวัย 20 ปลายๆ ขณะที่ชีวิตกำลังรุ่งโรจน์(เงินเดือนหลักแสน)
    จะรู้จริงๆว่า ความสิ้นหวังเคว้งคว้างเป็นยังไง มรดกมากมายและอนาคตต่างๆ ที่วาดไว้ว่าจะมอบให้ลูก
    มันสลายไปหมดจริงๆ ทั้งสองคนนั่งเหมือนไม่มีแรงหายใจเลยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่