หมากัดนกพิราบป่วย

เมื่อวันเสาร์ที่ 10 เมษา หมาบางแก้วที่เลี้ยงไว้ไปกัดนกพิราบป่วยค่ะ ไม่ได้กัดเอาตายแต่กัดเล่นค่ะ กัดจนขนร่วงหมดตัวเลย นกพิราบก็ไม่ทราบว่าสุดท้ายตายรึป่าว เพราะไปแยกหมาออกมาได้แล้วเอานกพิราบออกไปไว้นอกบ้านค่ะ ลักษณะของนกพิราบคือบินไม่ไหว บริเวณหัวแถวๆตา มีตุ่มสีแดงๆ ใหญ่บ้างเล็กบ้าง จนถึงวันนี้ (12 เมษา) หมายังไม่มีอาการอะไรค่ะ แต่ล่าสุดเมื่อกี้ (10.40) มันไปกัดนกพิราบอีกตัวค่ะ ทุกอย่างเหมือนเดิมเป๊ะ อาการป่วยของนกพิราบก็เหมือนตัวที่แล้วค่ะ รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ กลัวว่าน้องหมาจะติดโรค หรือต้องควรทำยังไงต่อไปดีคะ
ปล. เหตุการ์ณทุกอย่างเกิดขึ้นภายในรั้วบ้านที่กรุงเทพค่ะ มีรั้วกั้นแน่นหนาและชัดเจนค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่