สายสืบหรือนักสืบ ในซีรีส์ฝรั่งหรือเกาหลี คือยศอะไรและแผนกอะไรเทียบกับตำรวจไทยครับ?

ในซีรีส์หรือหนังฝรั่ง,เกาหลี เขาจะเรียกตำรวจที่ออกไปสืบคดี ในสถานที่เกิดเหตุ เช่น คดีฆาตกรรม คดีลักพาตัว ว่าสายสืบหรือนักสืบ
แบบว่าไม่ได้ใส่เครื่องแบบ ใส่ชุดอะไรก็ได้ ถ้ามาเทียบกับตำรวจไทยแล้วต้องเป็นยศอะไรและอยู่ในแผนกไหนของสถานีตำรวจหรอครับ
สืบสวน ใช่หรือเปล่า พอดีดูหนัง ซีรีส์ แล้วสงสัยครับ5555 คือที่เห็นในซีรีส์ฝรั่งก็จะมี ตำแหน่ง police officer < นักสืบ < จ่า < ผู้หมวด < ผู้กอง ไล่ขึ้นไป
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่