มนุษย์เงินเดือน นอกจาก RMF SSF PVD เราควรลงทุนอะไรเพิ่มคะ

กระทู้คำถาม
ส่วนตัวมีรายได้จากเงินเดือนเป็นรายได้หลักค่ะ
ตอนนี้หักออม RMF SSF PVD เต็มหมดแล้ว (DCA)
เราไม่รู้ว่าควรซื้อประกันเพิ่มดีไหมเพื่อลดหย่อนภาษีหรือเอารายได้ที่เหลือไปลงทุนอย่างอื่นที่ผลจะงอกเงยมากกว่านี้

เราไม่ถนัดที่จะซื้อสินทรัพย์ที่เป็น รูปธรรมค่ะ (ที่ดิน บ้าน) เพราะไม่สะดวกที่ต้องไปดูแล

ส่วนตัวเรารับความเสี่ยงได้ค่ะ และเรามีลงทุนในหุ้นบ้างค่ะ และมีแบ่งบางส่วนไปไปให้ platform บางทีช่วยบริหารค่ะ

รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่