อยากเข้าเอกญี่ปุ่นจุฬา แต่เหลือเวลา1ปี จะเข้าได้ไหมคะ?

คือเราเป็นเด็กศิลป์ฝรั่งเศสค่ะ แต่ก็ไม่ได้ดีเด่อะไร อาจจะเพราะไม่ได้ตั้งใจด้วย+กับเรียนไปเรียนมาไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ค่ะ เราเลยอยากเรียนญี่ปุ่นเพราะเราชอบค่ะ พึ่งจะมารู้ว่าตัวเองชอบก็ตอนนี้ แต่เราเหลือเวลาอีกหนึ่งปีค่ะ ตอนนี้ม5กำลังจะม6ช่วงนี้ปิดเทอมอยู่เราเลยเรียนญี่ปุ่นด้วยตัวเองค่ะ ตอนนี้เราเรียนมาประมาณ10วัน อ่านออก เขียนได้(อาจจะไม่คล่องมากหนึ่งตัวใช้เวลาคิดประมาณ1-2วิค่ะ ตัวไหนเจอบ่อยก็อ่านเขียนได้เลย) จำคันจิได้ประมาณ30กว่าตัว คำศัพท์เปิดฟังทุกวันก่อนนอนหรือตอนว่างๆค่ะ อยากรู้ว่าเรามีเวลาเหลืออีกหนึ่งปีถ้าเราทำแบบนี้ไปเรื่อยๆคิดว่าจะเข้าได้ไหมคะ คือเราอยากเข้าจุฬาเพราะเป็นมหาลัยที่อยากเข้ามากๆ พออ่านหลายกระทู้ก็มีแต่คนบอกว่าการแข่งขันสูงมากๆ ยังไม่อยากถอดใจค่ะ แต่ถ้าคำตอบส่วนมากบอกว่าไม่น่าทันก็จะตั้งใจเรียนฝรั่งเศสควบคู่ไปด้วยค่ะ แล้วเรียนญี่ปุ่นเป็นส่วนเสริม ใครที่มีความรู้ฝากหน่อยนะคะว่า%ที่เข้าได้จะมีมากน้อยแค่ไหน ขอความกรุณาตอบดีๆด้วยนะคะ🥺🥺
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่