สอบถามปั้มน้ำ Mitsu 355R รั่วจากข้อต่อเข้าปั้ม เกี่ยวกับการทำงานเองของปั้มน้ำดังกล่าวไหม

กระทู้คำถาม
เนื่องด้วยผมให้ช่างมาติดตั้งปั้มน้ำให้ภายในบ้านซึ่งหลังติดตั้งตัวปั้มได้มีการทำงานเองอยู่บ่อยครั้ง โดยช่างได้ติดตั้ง บอลวาวล์ และเช็คสปริง อย่างละตัว ก่อนเข้าปั้ม และ บอลวาวล์ และเช็คสปริง อีกอย่างละตัวบริเวณ หน้าปั้มสำหรับน้ำเข้าบ้าน แต่ปรากฎว่า ตรงข้อต่อที่ออกจากปั้มมาเข้าท่อประปาในบ้านมีการรั่วซึม แต่ช่างบอกว่าไม่เกี่ยวเพราะได้ปิดบอลวาว์ลหน้าปั้มแล้วเครื่องไม่ทำงาน แสดงว่าน้ำรั่วซึมดังกล่าวไม่มีผล ผมจึงอยากมาเรียนถามเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกที่พอรู้เรื่องเกี่ยวกับปั้มน้ำว่าจริงๆแล้ว ปัญหาน้ำรั่วซึมจากข้อต่อลดเหลี่ยมต่อเข้าหน้าแปลนดังกล่าวสามารถทำให้เครื่องปั้มน้ำทำงานเองได้ไหม ผมจะได้ตามแก้ไขถูก **ขอบคุณพื้นที่ดีๆด้วยครับ** พอดีแนบรูปมาด้วยไม่ได้ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่