เมื่อเพื่อน คอยสังเกตุอาการป่วยของเรา แต่ไม่เคยเตือนเรา แต่ประจานขายเรา ควรจะแก้เผ็ดยังไงดีครับ ?

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ นี่เป็นกระทู้แรกของผมเลย ยืม User อื่นมา log in 
เล่าเลยนะครับ 

ผมคบกับเพื่อนคนนี้มานานเกิน 10 ปี ครับ 
ฐานะทางครอบครัวพอๆกัน พื้นฐานครอบครัวแตกแยกเหมือนกัน 
ตั้งแต่ที่ผมรู้จักกับเค้า เค้าจะคอยเช็คใจผมครับ 
เช่น เวลาที่กลุ่มเพื่อนดูอะไรกัน แล้วผมอยากดูบ้าง ก็ขอมันดีๆ 
มันจะไม่ค่อยให้ผมครับ ชอบยื่นให้คนอื่น แบบชอบให้ผมอ้อนวอนมันอ้ะ 
แล้วมาพูดใส่หน้าผมครับว่า "ชอบเรียกร้องความสนใจ"
1 ดอกละนะครับ ไอ้เพื่อนเวรนี่ มันชอบขัดผมตลอด 

มีอยู่ทริปนึงครับ ผมวางแพลนจะไปเที่ยวกัน 4 น คือแฟนผม แฟนมัน และ มัน กับผม 
มันเกิดเลิกกับแฟนมันครับ แล้วเมื่อถึงวันไปเที่ยว มันยื่นคำขาดมาเลยครับ 
ว่าถ้าแฟนไป กูไม่ไป คือแบบเคยทำ ยิ้มไรเพื่อเพื่อนบ้างไหม คิดถึงแต่ตัวเอง 
ทริปนั้น ผมเห็นแก่มันครับ ผมเลยไปกับมันแค่สองคน 
นั่นดอก 2 ครับ 

ดอกที่ 3 เวลาไปกินข้าวกับมันแล้วต้องหารกัน มันไม่เคยทอนให้ครบเศษครับ ขาด 20 บ้าง 
50 บ้าง ประจำครับ ผมไม่ชอบทวงครับ เลยให้ๆ มันไป 
เท่าๆที่ผมรู้จักมันมา มันชอบคิดถึงตัวเองก่อนคนอื่นครับ เอาง่ายๆ บางทีเกินไป เรียกว่าเห็นแก่ตัวได้เลยครับ 
ผมก็ทนคบมันมา 

จนเมื่อถึงวัยเติบโตครับ เมื่อผมป่วยเป็นโรคชนิดนึง 
ผมเลยมองย้อนกลับไปจนถึงบางอ้อครับ ว่าเวลาที่มันคบกับคัยเนี่ย มันชอบตัดสินชางงบ้านเค้าครับ 
แล้วเอาเป็นบทเรียนไปสอนตัวเอง แต่บางทีมันเหยียบย่ำหัวคนอื่นครับ 
ในทัศนคติของผมคือ เพื่อนเวลาเจอเรื่องไม่ดีควรเตือนเพื่อนครับ 
แต่มันไม่เคยครับ ทำแต่สนอง Need ตัวเอง ไม่สนว่าเพื่อนจะอับอายยังไง รักษาหน้าเพื่อนมันไม่เคยหรอกครับ 

แล้วมาวันนึง เมื่อผมป่วยบางอย่างที่ไม่อยากให้ใครได้รู้ แต่ทำไม๊ เพื่อนผมทั้งกลุ่มรู้หมดเลย 
ทุกวันนี้ผมอับอายครับ เมื่อเพื่อนรู้หมดแล้ว ดูรู้เพราะเพื่อนผมเปลี่ยนไปมากครับ 
และมันก็ไม่เคยมาปลอบใจผมหรอก ถ้าผมระบาย มันจะขัดครับ บางทีเข้าใจไหมครับ แค่รับฟัง เอออ่อ เฉยๆ แต่มันไม่ครับ 
มันออกแนวบังคับให้ผมเข้าใจครับ อิห่าจิก ตะคอกใส่ผมอีก เพื่อนคนนี้ใช้ใจซื้อหมาอย่างมันไม่ได้จริงๆ 

มันเคยพูดกับผมคำนึงครับ ตอนผมป่วย มันบอกมันไม่ใช่เพื่อนสนิทผมครับ เหอะครับ 
ใจหมาจริงๆ 

ผมควรจะแก้เผ็ดมันยังไงดีครับ ผมเริ่มหมั่นไส้มัน 
ทุกวันนี้ผมก็ไม่ยุ่งกับมันหรอก เวลามาขอความช่วยเหลือ ผมจะใจดำกับมันบ้าง 
ทีคัย ทีมัน ! 

เสนอความคิดเห็นกันได้เลยครับ 
อยากฟังความคิดเห็นคนอื่นๆ เม้นเต็มที่ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่