แฟนบริหารเงินและเก็บเงินไม่เป็นควรทำไงดีครับ?

ตามหัวข้อเลยครับ ผมมาอยู่กับแฟนได้ 3 ปีแล้ว คนในบ้านแฟนผมรวมถึงตัวเขาเองด้วยไม่มีใครเก็บเงินเป็นเลย เก็บเป็นอย่างเดียวคือหนี้สิน ผมช็อคมากตอนนั้น!!! คือแบบเฮ้ย!! ไม่ได้ป่ะวะ เงินต้องมีเก็บบ้างไรบ้าง ไม่ใช่จะมาอะไรแบบนี้ มีครั้งหนึ่งผมได้ยินคนในครอบครัวเขาคุยกับเขาว่าให้ผมไปหาเงินมาใช้หนี้ให้ด้วย โหเกินไปป่ะครับ จนล่าสุดผมกับแฟนทำค้าขายมาได้สักพัก แฟนขายของได้เท่าไหร่หักซื้อของ(ปกติ) ส่วนที่เหลือใช้หมด อ้างว่าเงินไม่พอใช้ต้องเลีเยงแมวอีก(แมวกินหัวอาหารครับ) พอผมบอกให้ใช้ประหยัดๆ เก็บเงินบ้าง เขาก็โมโหใส่ผมแล้วบอกว่าจะให้กินแต่มาม่าน่ะหรอ ผมแบบเฮ้ย!!อีกครั้ง เพราะผมแค่บอกให้ประหยัดกับเก็บเงินนะ ทำใมเข้าใจแบบนี้ พอแฟนรู้ว่าผมเก็บตังก็จะหาเรื่องให้เสียเงินอีกแล้ว คนในบ้านเขาก็เอาแต่บ่นว่าทำใมเกิดมาทุกข์ ทำใมไม่มีเงิน ผมเหนื่อยจริงๆครับ จะเลิกก็สงสารบ้านก็ไม่เก็บ ห้องก็ไม่เก็บ เป็นอยู่อย่างเดียวซีกผ้ากับตากผ้า พอทะเลาะกันก็อ้างเรื่องซักผ้า(ทั้งๆที่ซักเครื่องแล้วมันเป็นเรื่องปกติที่เมียต้องทำ) ที่ผ่านมาผมเก็บทำแต่อะไรหนักๆไม่เคยเอามาพูด ผมควรทำไงดีครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่