ทุกวันนี้ยังมีใครเอาไข่ของตัวเ_ย (Varanus salvator.) มากินอีกไหมครับ

ที่เค้าว่าเป็นอาหารชาววังสุดหรูแสนอร่อย จนเป็นที่มาของสำนวน "เกลียดตัว กินไข่" 

เห็นเค้าบอกว่าเอามาย่างจนสุก เนื้อหยาบนวลเหมือนถั่วบด รสเค็มมันหอมยิ่งกว่าไข่เค็มมากๆ

สงสัยว่าถ้าหากินทุกวันนี้ ตัว Varanus salvator. ที่อาศัยอยู่ตามลำคลองเน่าๆ ท่อระบายน้ำ มันน่าจะสกปรกมากๆๆๆ เลยนะครับ 
จะหาแบบไหนที่มั่นใจว่าสะอาด กินแล้วท้องไม่เสีย ไม่มีพยาธิ แล้วจะหาใครทำเป็นให้ไม่คาวได้ครับ

(ใครเคยกินแบบอร่อยๆบ้างครับ)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview