ผมมีโรคประจำตัวเป็นไซนัสอักเสบ ควรแก้ไขดูแลตนเองอย่า่งไรดีครับ

มีอาการปวดศรีษะด้านบนสุดทั้งแผ่น และมีอาการปวดตำแหน่งไซนัส 
ปัจจุบันอายุ 36 ปีครับ ผมควรดูแลตนเองเบื้องต้นอย่างไร

ขั้นต้น มีออกกำลังกาย วิ่งสัปดาห์ละ 2 ครั้ง ครั้งละ 30 นาที
นวดบ้าง เน้นนวดฝ่าเท้าครับ

การบริโภค สิ่งที่ผมสงสัยคือ เมื่อดื่มกาแฟ แล้วรู้สึกดี
ไม่ปวดหัว พร้อมทำงาน แถมไม่ปวดไซนัสด้วยครับ ( เกี่ยวไหมน้อ )
( หรือมโนไปเองครับเนี่ย )

สงสัยไหมว่ากินกาแฟแล้วมันไปกดให้เราทำงานได้หรือเปล่าครับ
แต่พอผมไม่ทานสักสามวัน จะปวดหัว รวมทั้งอาการไซนัส
อาจมีขึ้นมาด้วย

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview