ถ้าทางแม่และพี่น้องแม่ เค้าเรียกคุณตาผมว่า เตี่ย พอจะบอกได้ไหมครับว่าคุณตาผมเชื้อชาติทางไหน

ยายเป็นลาว แต่แม่เรียกตาว่าเตี่ยอ่ะครับ  เลยสงสัย แต่ที่บ้านแม่พี่น้องแม่พูดภาษาลาวกัน แต่ตาเสียไปนานแล้วตั้งแต่ผมเล็กๆแต่จำได้ตอนเล็กๆตาไม่เคยพูดลาวกะผม เลย งง ว่าตาคนที่ไหน ตอนนี้ไม่ได้ติดต่อกับทางฝั่งแม่มานานแล้วเลยไม่รู้จะถามใคร คือคำเรียกว่าเตี่ย นี่ชาติพันธ์ไหนบ้างครับที่ใช้ เวียด หรือ จีนเผ่าไหน บ้านแม่อยู่ทางภาคตะวันออกครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview