พืชอวบน้ำใบเหี่ยว

กระทู้คำถาม
คือว่าเค้าพึ่งเริ่มเลี้ยงแคคตัสค่ะ แล้วเค้าก็สนใจพือวบน้ำด้วย เค้าเลยซื้อแบบที่คล้ายๆกุหลาบหินมาค่ะแล้วมันมี 3 ต้นใน 1 กระถางเค้ากลัวแย่งอาหารกันเลยแยกออกต้นละกระถาง แล้วตอนที่เค้ากำลังเตรียมดินใส่ เค้าก็พรมๆน้ำให้ฉ่ำๆเพราะเค้าคิดว่าย้ายดินใหม่ต้องบำรุงน้ำอะไรแบบนี้อ่ะค่ะ พอผ่านไป 3-4 วันใบล่างเริ่มเหี่ยวๆค่ะแล้วมันก็หลุดง่ายมากๆจับนิดเดียวก็หลุดแล้ว พอใบที่หลุดออกมาผ่านไปก็เริ่มเปลี่ยนเนื้อกลายเป็นคล้ายๆวุ้นอะค่ะ ใบกลายเป็นสีน้ำตาลอะค่ะ้ค้าสงสัยว่ารากติดดินบ้างมั้ยคะแล้วเค้าควรทำยังไง ขอคำแนะนำทีค่ะ😭
แสดงความคิดเห็น
Preview