เลี้ยงไม้อวบน้ำ ทำไมนับวันมันยิ่งเหี่ยวลงๆ

กระทู้คำถาม
ปกติ จะเลี้ยงเเคคตัสนะครับ เเต่พอเห็นพวกฮาโวเทีย กุหลาบหิน วางในเเผงร้านขายกระบองเพชรด้วยเเล้วก็อดจะเอามาลองเลี้ยงไม่ได้
จัดมา2ต้นครับ กุหลาบหิน1 ฮาโวเทีย1 ตอนนี้อยู่ด้วยกันมา1สัปดาครับ วันเเรกเอามาวางพักก่อน รุ่งขึ้นจึงเปลี่ยนกระถางใหม่ครับ
กุหลาบหินออกอาการ้ตเเรกเลย ใบล่างเริ่มเหี่ยวไป(ตอนซื้อมาก็มีใบที่ตายเเล้วครับ เจ้าของร้านบอกเเดดร้อนมากขนาดกางซาเเลนเเล้ว เเต่ต้นยังสวยอยู่)
คือสภาพความเป็นอยู่ตอนต้นไม้อยูที่ร้าน เป็นฟาร์มเล็กๆคับ กางซาเเลนสีดำ อากาศถ่ายเทพอได้  ผมเลี้ยงในห้อง เเสงถึงครับพอได้เเต่อากาศไม่ค่อย
ถ่ายเท ตอนเเรกนึกว่ามันคงจะขาดน้ำรึเปล่า เเต่เพิ่งเปลี่ยนกระถางเลย มารดน้ำหลังจากนั้น4วันครับ รดไปน้อยมากครับ กลัวเน่า555+
เเต่วันต่อมาก็ยังค่อยๆเหี่ยวลงอยู่ดี เลยลองเเก้ไขดูครับ ลองเปิดไฟนีออนให้ในตอนเช้าถึงสายๆ ส่วนฮาโวเทียอีกต้น ใบเพิ่งเริ่มยุบครับ
คือสมัยเลี้ยงตอนเเรกผมเลี้ยงนอกบ้านครับเเสงถึงดี เเต่ปัญหาคือมดกับเพลี้ย เลยต้องมาเลี้ยงในห้องครับ

พวกไม้อวบน้ำ ถึงมือผมทีไรมักจะไม่รอดตลอดเลย เเต่เเคคตัสผมเลี้ยงได้ดีอยู่ครับ ใครมีไรพอจะเเนะนำได้บ้างครับ ขอบคุณครับ
(ตอนนี้ลงทุนซื้อไฟนีออนที่มันเป็นสีเเดงๆฟ้าๆที่เขาใช้กับต้นไม้ มาลองใช้ ไม่รู้จะได้ผลรึเปล่า)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่