กรณีชาวต่างชาติโดนหลอกทำวีซ่า จนตอนนี้กลายเป็นอยู่เกินวีซ่า

กระทู้คำถาม
สวัสดีคะ คือเรากลุ้มใจมากเพื่อนเราชาวต่างชาติ มาอยู่ไทยได้ปีแล้วอยากต่อวีซ่าเพราะวีซ่าใกล้จะหมดจ่ายเงินเรียบร้อย ผ่านไปหลายเดือนยังไม่ได้วีซ่ากลายเป็นตอนนี้เขาอยู่เกินวีซ่ามา3-4เดือนแล้ว อยากทราบว่า เรามีวิธีแก้อย่างไรบ้างคะ คือตอนนี้เขายังไม่ได้เงินคืน เขาไม่ยินดีเสียค่าปรับแต่เขาจะโดนเนรเทศมั้ยคะ มีวิธีไหนช่วยได้บ้าง ตอนนี้เขาโดนตำรวจจับระหว่างเดินทางไปเที่ยว กลุ้มใจมากๆคะใครมีข้อมูลบอกด้วยนะคะ ขอบคุณคะ 

(บอกให้แจ้งความตั้งแต่แรกเขากลัวตำรวจไทยไม่ฟังเขาคะ ) สงสารเขามากๆ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่