เราโดนแฟนด่าด้วยถ้อยคำหยาบคายทุกวันค่ะ

สวัสดีค่ะ เราอยู่กับแฟนมาเกือบสองปีค่ะ ช่วงหลังๆสี่ห้าเดือนมานี้ เขาทะเลาะกับเราบ่อยด้วยเหตุผลในอดีตที่เราเป็นคนผิดค่ะ ( และเราก็ผิดจริงๆนะคะ เราก็ยอมรับและยอมปรับปรัง ) เวลาเขาโมโหหรือไม่พอใจจะยกเรื่องนี้มาพูด ทำให้เราผิดค่ะ หรือถ้าเขาผิดอะไรเขาก็จะพูดเรื่องนี้ทำให้เราผิดให้ได้ค่ะ เมื่อวานนี้มีปัญหากันเรื่องเดิมๆ เขาใช้ถ้อยคำเหยียดเราเหมือนเดิมค่ะอย่างเช่น ‘ เพราะคบกับชีวิตกูเลยเป็นแบบนี้ ‘ และ ‘ ร้องไห้สำออยไปเถอะ’ เคาก็ทนมาตลอดและขอให้เขาเปลี่ยน เขารับปากแต่ก็ไม่เคยทำได้ ตอนนี้เราอยากถอยแล้วค่ะ แต่เราถอยไม่ได้เพราะเรายังรักเขา แต่เราก็เหนื่อยมาก พี่ๆช่วยแนะนำหนูหน่อยได้มั้ยคะ ว่าหนูควรทำยังไงต่อไปดี จะอยู่ต่อก็ไม่ได้ จะเลิกก็ตัดใจไม่ได้สักที
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
จริง ๆ ไม่ค่อยอยากแนะนำ เพราะอ่านดูแล้วคุณก็คงไม่ทำตามคำแนะนำ
ด้วยเหตุผลและข้ออ้างที่ว่า เพราะรักเขา ถอยไม่ได้ เลิกไม่ได้ ตัดใจไม่ได้ บลา ๆ

รักเขาแล้วไม่รักตัวเองเลยเหรอคะ
คนรักกันเขาไม่หักหาญน้ำใจกันแบบนี้หรอกค่ะ
ลองถอยดูหรือยังคะ
อย่าเพิ่งไปคิดว่าทำไม่ได้ ลองทำดูก่อนค่ะ  
ถ้าไม่ถอยก็ต้องทนไปแบบนี้เรื่อย ๆ แล้วเมื่อไหร่ตัวเองจะมีความสุขคะ
แสดงความคิดเห็น