ช่วงสถานการณ์โควิด-19 มีใครใช้หนี้ กยศ. ลำบากบ้างครับ

ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับผู้ที่ต้องใช้หนี้กยศ. ในช่วงโควิด-19 ที่หาเงินลำบากมากขึ้น ทำให้ใช้หนี้ปิดต้นไม่ได้ ปิดดอกลำบาก เสียค่าปรับอีกอ่าครับ
อยากฟังการแชร์ประสบการณ์จากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทำนองนี้อ่าครับ เพราะ....

จากข้อมูลธนาคารแห่งประเทศไทย ตัวเลขนักเรียนที่อยู่ระหว่างชำระหนี้ประมาณ 3.6 ล้านราย พบว่ามีนักเรียนที่ผิดนัดชำระหนี้ 2.1 ล้านราย เป็น NPL สูงเกือบ 60% สูงยิ่งกว่าอัตราสูงสุดของ NPL ใน ช่วงวิกฤตต้มยำกุ้งที่ 47%

เมื่อมีการผิดนัดชำระหนี้ กยศ. ดอกเบี้ยที่เดิมเคยชำระอยู่ที่ 1% เดิมจะปรับขึ้นไปสูงถึง 18% แต่ปัจจุบัน กยศ.ตระหนักถึงผลกระทบจากดอกเบี้ยผิดนัดชำระหนี้ ทำให้มีการปรับลดดอกเบี้ยผิดนัดชำระหนี้ลงเหลือ 7.5%  แต่ปัญหาในทางปฏิบัติของแนวทางนี้ คือ จะต้องนำเงินมาชำระหนี้ส่วนนี้ทั้งก้อน จนมีสถานะปกติ ทำให้ผู้กู้ส่วนใหญ่ที่ฐานะไม่ดีไม่สามารถหาเงินก้อนมาปิดในช่วงสถานการณ์การแพร่ระบาดของโควิด-19 เพราะงานหายากหรือวงานที่หารายได้ก็ต้องเอามาหมุนค่าใช้จ่ายรายวันรายเดือนไปก่อน

ทั้งหมดทั้งมวลผมหาข้อมูลเพื่อไปทำสกู๊ปอ่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ สำหรับพี่น้องพันทิปที่เข้ามาแชร์กันครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่