จาก Nikon D90 ไป Nikon Z6ii หรือ Canon R6 ดี รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

ผมใช้  Nikon D90 อยู่ มีเลนส์ 4 ตัว คือ เลนส์ kits 18-105 ,50 1.4G, 70-300 และ sigma 10-24

ตอนนี้จะปรับไป FF มองอยู่ 2 ตัว คือ Z6ii กับ R6 

ดูรีวิวต่างๆนานา (ในไทย) เหมือนใจจะไปทาง R6 ด้วยสเปค ฟังค์ชั่นต่างๆ ระบบต่างๆ
ถึงแม้ค่าตัว body จะสูงกว่า แต่เลนส์มีให้เลือกหลากหลายมาก มีราคาย่อมเยายันราคาสูง
และดูการตลาด,ศูนย์บริการ ทาง canon ดูมีภาษีดีกว่ามากมาย

ตัว Z6ii  แม้ body จะถูกกว่า แต่เลนส์นี้ราคาเอาเรื่อง (ผมไม่อยากใช้ตัวแปลง,เลนส์ Z ที่รหัสลงท้ายด้วย S นี้หมายความว่าอย่างไรครับ)
ตัวระบบและฟังค์ชั่น ที่ฟังดูเหมือนจะสู้ R6 ไม่ได้
แถมศูนย์บริการ และการตลาดของ Nikon ไทยเอง ยังดูแบบงงๆลุ้นๆ ลองไปถามหลายๆร้าน ดูแปลกๆกับ Nikon

แต่...
ผมไปดูรีวิวภาพเปรียบเทียบ ระหว่าง Z6ii กับ R6 ในเวปหรือyoutube ของต่างประเทศ
ส่วนมากเลย ภาพที่ได้จาก R6 สีมันตุ่นๆแปลกๆ สีสดก็สดเกิน (ตามความคิดผม)
ภาพที่เปรียบเทียบ ผมชอบสีสันแบบ Z6ii ประมาณ 70% 
ปกติ ผมถ่าย Raw อยู่แล้วครับ แต่ไม่ได้มานั่งปรับรายละเอียดมากนักในแต่ละรูป จึงคิดหนักตรงนี้

ถ้าเป็นพี่ๆมีความคิดเห็น,คำแนะนำอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่