คบกันนานเท่าไหนถึงแต่งงานกันได้ค่ะ

กระทู้คำถาม
สอบถามไว้เป็นข้อมูลค่ะ คนรอบข้างคนรู้จักเริ่มแต่งงานมีครอบครัวกันแล้ว อายุก็20ต้นๆกัน มีงานมีครอบครัวกันแล้ว ชีวิตแฮปปีกันค่ะ แต่บางคนก็คบไม่นานแต่ง บางคนก็ระหว่างเรียนแต่ง เรียนจบมีลูกกันเลย เห็นแล้วก็แฮปปี้ที่มีหลานแล้ว55 
แต่งงานคือทำตามพิธีกรรม สมัยเรียนมัธยมเพื่อนรอบตัวก็รีบแต่งมากเพราะพ่อแม่โดนนินทาบ่อยที่ลูกมีแฟน เอ้า?!😂
คือถ้าเอาความพร้อมความเหมาะสม ช่วงไหนของชีวิตควรที่จะแต่งงานมากที่สุดหรอค่ะ แล้วเรื่องสมรสควรช่วงไหน จะกระทู้ที่แล้วโดนด่าเยอะเพราะเราสื่อสารไม่ถูกเอง และส่วนใหญ่เราเล่าจากสภาพแวดล้อมที่เราอยู่มันเป็นแบบนี้จริงๆค่ะ เราถามเพื่อต้องการคำปรึกษาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น!
.
ต่อค่ะ 
ตามความพร้อมหาเงินได้เลี้ยงดูตัวเองและตั้งตัวได้จะเหมาะกว่าแม้ว่าอายุยังน้อย
 หรืออยู่กินกันมานานควรทำให้ถูกต้อง แต่ชีวิตก็ไม่ได้ลำบากมาก พออยู่พอกิน แต่คนแถวบ้านยากจนชนบทเงินวันล่ะ300จากงาน ก็อยู่กันได้มีลูกกันได้ ดูเขาก็เลี้ยงลูกให้โตกันได้นะคะ 

(ส่วนเราคงไม่ลงจากคาน)
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่