ตอนนี้ลูกสาวเรียนอยู่ ม.5 เรียนสายศิลป-ภาษา(อังกฤษ-ญี่ปุ่น) การเรียนก็จัดว่าดีแต่เด็กขอไม่เรียน ป.ตรี ?

กระทู้คำถาม
ตอนนี้ลูกสาวอายุ17 เรียนอยู่ ม.5 เรียนสายศิลป-ภาษา(อังกฤษ-ญี่ปุ่น) รร.รัฐบาลตรงข้ามอนุเสาวรีย์สามกษัตริย์ที่เชียงใหม่ การเรียนก็จัดว่าดี เกรดเฉลี่ย 3.8-3.9 ทุกเทอม ใจจริงอยากให้น้องเขาเรียนจนจบ ป.ตรี ด้านภาษาแต่น้องเองบอกว่าไม่ขอเรียน ป.ตรี หรือเรียน ป.ตรี แต่เป็นด้านทำอาหาร เช่นพวกเค้ก พวกเบอเกอรี่ น้องเขาชอบด้านการทำอาหาร น้องบอกว่าไม่อยากเรียน ป.ตรีแล้วออกมาทำงานอยากหาอาชีพที่เป็นลูกจ้างเขาแต่ถึงจุดๆหนึ่งเรามาประกอบอาชีพเองได้ อยากปรึกษาคุณพ่อคุณแม่ท่านอื่น ผมควรแนะนำให้น้องเขาเรียนอะไรหรือทำอะไรดี เรียนเกี่ยวเกี่ยวกับอาหารพวกเค้ก อาหารฝรั่งมีที่ไหนเรียนบ้าง  ผมมีลูกสาวคนเดียวครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่