เป็นหนี้บัตรเครดิตโดนบังคับให้ขายบ้าน

สอบถามผู้รู้คะ ตอนนี้เคลียดมากๆๆ เป็นหนี้บัตรเครดิตได้หมายศาลบังคับขายบ้าน พอนัดขายครั้งแรกมีคนมาซื้อเลยคะ เราก็ทำใจละว่าต้องเสียบ้านไปเราเลยรีบหาบ้านเช่าแล้วก็ขอเจ้าของใหม่ว่าขออยู่ถึงสิ้นจะย้ายออกทันที ผู้ซื่อคนใหม่เค้าก็บอกโอเค แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าก่อนหน้านี้เวลาเกศจ่ายค่าบ้านจะหักผ่านบัญชีเงินเดือนเกศเลยไปแจ้งกับ HR ว่ามีเรื่องแบบนี้ขอให้เค้าหยุดหักเงิน แต่ HR บอกให้ไปขอเอกสารที่ธนาคารมา เกศก็ได้ติดต่อธนาคาร
ธ.ก็บอกให้ไปขอคัดหมายศาลแล้วก็ใบโอนกรรมสิทธิ์มายื่นที่ธ. เกศก็ไปติดต่อที่ศาล ศาลบอกว่ายังให้ใบโอนกรรมสิทธิ์ไม่ได้เพราะคนซื้อคนใหม่ยังไม่ได้จ่ายเงินปิดยอดบ้านให้เลย เค้าแค่วางมัดจำไว้ 1 หมื่น แล้วขอเวลา 3 เดือนเพื่อรวบรวมเงิน
คำถามคือ??
1. เกศต้องย้ายออกเลยไหม
2.แล้วต้องจ่ายเงินค่าบ้านอีกไหม
3.แล้วถ้าเค้าไม่ยอมจ่ายเงินเราจะเป็นยังไงต่อไป
ขอบคุณสำหรับคนที่มาให้คำแนะนำนะคะ
แท๊กผิดห้องขอโทษด้วยคะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่