มีที่ฝึกงานที่ไหนบ้างคะ? ที่เก็บเงิน หลังจากเข้าไปฝึกแล้ว

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ 

พอดี จขกท. ได้เข้าฝึกงานใน บ. แห่งหนึ่ง 

ที่แห่งนี้นั้น ตอนที่โทรถาม เขาบอกว่าเข้ามาทำได้เลย

แต่ต้องจ่ายค่าประกันฝึกงาน  1500

เราก็จ่ายไปค่ะ 

แต่หลังจากเข้าไปทำแล้ว สัก 2-3 วันก็มีเรียกเก็บเป็นค่าสอนงาน และค่าวิทยากร  35000 บาท

เราก็จ่ายไปทุกบาททุกสตางค์เลยค่ะ เพราะเขาบอกว่าจะคืนให้ แบบเป็นทุนของบ. แต่เราต้องออกไปก่อน 

และเขาก็นัดวันคืน แต่ ยอดที่นัดคืนกับยอดที่ได้คืนจริงไม่ตรง ได้ขาดๆไป แต่เขาก็บอกจะโอนตามมาให้ 

เขาเขียนร่างเอาไว้ให้ค่ะ ว่าจะคืนวันๆนี้ๆ กี่บาท ถ้าได้ไม่ตรงตามเขียน แจ้งความได้ไหมคะ?  และถ้าหากว่าไม่คืนแจ้งความได้ไหมคะ? 

ขอบคุณค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่