อยากสอบถามว่า กรณีแบบนี้ เราจะทำอย่างไรได้บ้าง

ขอสอบถามนะครับ คือเรื่องมีอยู่ว่า เมื่อประมาณ 3-4 ปีก่อน ตอนนั้นผมได้ให้พี่ชายมาเซ็นค้ำประกันรถยนต์ ให้ โดยออกเป็นชื่อแฟน (แฟนเก่าในตอนนั้น ต่อไปขอใช้ค้ำว่า คนนั้นแทนนั้นนะครับ ) เพื่อจะเอาไว้มาใช้ในการขายของ แล้วพอรถออกมาได้ไม่ถึงเดือน ตอนนั้นผมกลับไปบ้านที่ ตจว. แล้วคนนั้นโทรศัพท์มาบอกว่ารถหาย โดนขโมย บอกว่าตอนเช้ามาแล้วรถไม่อยู่ หายไปแล้ว ก็ได้ไปทำการแจ้งความเสร็จสรรพ ขอข้ามมาตอนที่อยากจะทราบนะครับ คือเบื้องต้นเท่าที่ทราบมา คือศาลเขาตัดสินใจประกันรถยนต์ชดใช้ ค่ารถ เพียงครึ่งนึง ส่วนอีกครึ่งนึง จำเลยคนที่ 1 (คือคนนั้น) จ่าย แล้วต่อมาคือไอคนนั้นมันไม่ยอมชำระผ่อนจ่ายตามที่ศาลตัดสิน ศาลเขาเลยมาบี้เอา จากจำเลยคนที่ 2 (คือพีชายผมที่เป็นคนค้ำ ) พี่ชายผมเขาโทรไปเล่าให้พ่อผมฟัง ประมาณว่า ศาลบอกจะตัดสินยึดทรัพย์ เพราะเขาสืบทรัพย์ดู จะยึดที่ทาง ที่ดินอะไรทำนองนี้ พวกคำกฎหมายหรือสำนวนกฎหมายต่างๆ ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ อาจจะอธิบายผิดความหมายหรือผิดประเด็นไปก็ได้นะครับ แต่เรื่องที่อยากสอบถามคือ ตอนนี้ ไอคนนั้น จำเลยที่ 1 มันไม่ยอมจ่าย แล้วจำเลยคนที่ 2 คือพี่ชายผมต้องชดใช้แทน ซึ่งนั้นก็ต้องเป็นผมเองที่ต้องชดใช้แทนเขา เพราะผมรู้จักนิสัยสันดาร คนนั้นดี ว่ามันไม่มีทางชดใช้ ได้แต่พูดลอยๆ ว่าเดี๋ยวจัดการเอง เคลียร์เอง แต่ก็ไม่เคยชดใช้ จนเรื่องยานปลายมาถึงขนาดนี้  คือตอนนี้ผมอยากรู้ว่า ควรต้องทำยังไงครับ เพื่อที่จะได้ให้มันชดใช้อยู่คนเดียว มันมีวิธการจัดการเรื่องนี้ยังไงบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ซึ่งบอกเลยว่า เคสนี้ ผมพยายาม คุยกับคนนั้นทุกทางแล้วครับ ก็ได้แต่บ่ายเบี่ยง จนผมหมดหนทางแล้วครับ
ปล.ขออภัยครับล่วงหน้าครับ ที่เรื่องกระชับและใช้คำสำนวนกฎหมายไม่รู้ถูกหรือผิด จนอาจจะทำให้เข้าใจผิดครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview