ล้างไมโครเวฟแบบนี้ ไม่ระเบิดใส่หน้าแน่นอน มาทำความสะอาดไมโครเวฟกันค่ะ

สวัสดีค่ะทุกคน ทำความสะอาดไมโครเวฟครั้งล่าสุดกันเมื่อไรค่ะ และปกติทำกันยังไงเอ่ย
วันนี้เกศชวนมาล้างไมโครเวฟให้สะอาดไร้เชื้อโรค แบบไม่ต้องกลัวน้ำระเบิดใส่หน้าเลยค่ะ

เคยอ่านข่าวดูข่าวว่า มีคนล้างไมโครเวฟโดยใช้น้ำผสมน้ำส้มสายชูใส่เข้าไปและอุ่นให้ร้อน พอจะเอาออกมาระเบิดใส่หน้า น่ากลัวมาก
เอาจริงๆเกศก็เคยทำแบบนั้นนะคะ แต่หลังจากเห็นข่าวนี้แล้วต้องเปลี่ยนวิธีทันทีเลย กลัวค่ะ ><

เรามาล้างไมโครเวฟแบบปลอดภัยในวิธีของเราดีกว่า มาเริ่มกันเลย สกปรกเหมือนกันนะเนี่ยเรา
(ควรถอดปลั๊กก่อนทำความสะอาดนะคะ แต่พอดีของเกศเป็นแแบบฝังติดผนังใช้ระบบไฟเบรคเกอร์ที่ปลอดภัย ไม่ต้องกังวลอันตรายค่ะ)

ก่อนอื่นเอาจานรองและรางหมุนออกไปล้างทำความสะอาดด้วยน้ำยาล้างจาน และวางผึ่งให้แห้งหรือใช้ผ้าเช็ดให้แห้ง

ผสมน้ำร้อน(พออุ่น) 1 ส่วน ต่อ น้ำส้มสายชู 1 ส่วน ใช้ผ้าหรือกระดาษชุบพอหมาด นำไปเช็ดทำความสะอาดไมโครเวฟให้ทั่ว

แค่นี้ไมโครเวฟก็สะอาดเอี่ยม ไร้คราบสกปรกและคราบมัน พร้อมทำอาหารอย่างปลอดภัยแล้วจร้า

รับชมวิธีทำแบบ VDO ได้ที่นี่ค่ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ขอบคุณสำหรับการอ่านกระทู้และรับชม VDO นะคะ 
ฝากติดตามเรื่องราวการทำอาหารง่ายๆในบ้านและเทคนิคเคล็ดลับสำหรับงานบ้านงานครัวของเกศได้ที่
YouTube ช่อง Kate Variety (เกศ วาไรตี้) ตามลิ้งค์นี้นะคะ https://www.youtube.com/c/KateVariety
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่