สอบถามเพื่อน ๆ มีความคิดเห็นกันอย่างไรกับอาจารย์ที่ให้คะแนนเด็กด้วยการบริจาคเลือด

คือตอนนี้เราอยู่กับอาจารย์ท่านหนึ่ง วิชา...แกบอกแกว่าถ้าใครไปบริจาคเลือดแล้วนำหลักฐานมาให้ดูแกจะให้คะแนน คือทุกคนก็อยากได้คะแนนกันหมดถูกมั้ย แต่ประเด็นคือการบริจาคเลือดมันต้องมาจากความสมัครใจป่ะ แล้วสมมุติบางคนที่ไม่สามารถบริจาคได้งี้ นน.ไม่ถึงหรือ ตรวจแล้วหมอบอกบริจาคไม่ได้ เค้าก็ไม่ได้คะแนนในส่วนนี้หรอ แล้วยังไงอะ คือเรารู้สึกว่ามันโคตรไม่ยุติธรรมอะ โอเคถ้าพูดเหตุผลของเรา คือเราก็อยากบริจาคแต่กลัวเข็ม แล้วยังไงอะ เราก็มองว่าการบริจาคมันไม่ได้วัดอะไรในการเรียนแล้วให้คะแนนเด็กแบบนี้อะ เหมือนโดนบังคับทางอ้อม ปากบอกว่าใครจะบริจาคก็ได้ ไม่ไปก็ได้ แล้วแต่สะดวก แต่ข้อแม้คือใครไปได้คะแนน ใครไม่ไปไม่ได้คะแนน งง 
เพื่อน ๆ คิดเห็นอย่างไร หรือมีแค่เราที่คิดว่ามันไม่แฟร์เลย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview