หมดแพสชั่นในการเรียนภาษาทำยังไงดีคะ

สวัสดีค่ะ ขอเล่าก่อนนะคะว่า เราเป็นเด็กศิลป์อังกฤษ จีน ฝรั่งเศส แต่หลักๆของเราคืออังกฤษ ฝรั่งเศสค่ะ ปีนี้เรากำลังจะขึ้นม6 ค่ะ ก็คือเหลือแค่ปีเดียว เราก็จบแล้วค่ะ แตคือเราหมดแพสชั่นในการเรียนภาษาฝรั่งเศสมากๆค่ะ แบบไม่ไหว ไม่อยากเรียน ไม่อยากรับรู้อะไรในวิชานี้แล้วเลยอะค่ะ ม5 มานี้เราเรียนมันไม่สนุกเลยหากเทียบกับตอนม4 แล้วคือคนละเรื่องกันเลย ตอนม4 จะกิจกรรมแข่งขันละคร พูดหน้าเสาธง ร้องเพลงกับเทศกาลต่างๆเป็นภาษาฝรั่งเศส เราพร้อมลุยมากค่ะ ไม่มีปัญหาเลย หรือจะเป็นการสอบวัดระดับภาษางี้อะค่ะ เราชิลกับมันมาก จนดูคล้ายจะเป็นลูกรักของครูฝรั่งเศสเลยล่ะค่ะ กลับมาที่ม5 คือทุกอย่างเปลี่ยนไปหมด เพราะเน้นหนักกับแกรมม่า สำหรับเรามันยากมากค่ะ มันคล้ายกันจนปวดหัว + กับในม5นี้มีเด็กใหม่เข้ามาค่ะ เป็นเด็กอีก จ นึงที่ย้ายเข้ามา และเก่งภาษาฝรั่งเศสมากๆ จะฟัง พูด อ่าน เขียนคือเขาท็อปหมดค่ะ ในการทดสอบวัดระดับเต็ม 100 เขาทำได้เกือบจะ 90 คะแนนค่ะ ซึ่งก็คือเก่งโคตรเลยแหละค่ะ มันทำให้ครูหันไปสนใจเขาค่ะ และครูก็ยกระดับคลาสให้เท่ากับเด็กใหม่ จนเด็กเดิมอย่างเราก็ตามกันไม่ทันค่ะ มันเลยกลายเป็นทุกคนต้องพยายามขึ้นเอามากๆจนมันเหนื่อยไปหมดค่ะ จากที่ทุกคนระดับความรู้ใกล้เคียงกัน ช่วยกัน พากันเรียน ตอนนี้กลายเป็นการแข่งขัน ตัวใครตัวมัน ไม่ไหวหรอ นั้นก็อยู่ตรงนั้นไป ไม่มีใครช่วยหรอก อะไรแบบนี้อะค่ะ ราวกับว่า แค่พยุงตัวเองให้รอดก็แทบจะตายอยู่แล้ว จะให้ไปช่วยคนอื่น ไม่ไหวหรอก และเพราะแบบนี้ทำให้เราเหนื่อยจนไม่อยากเรียนฝรั่งเศสแล้วค่ะ จริงๆเราชอบเรียนภาษามาก แทบอยากจะเรียนทุกภาษาเลยค่ะ 55555 ยกเว้นฝรั่งเศส แต่เพราะเราสอบได้แล้ว และมันไม่มีให้เราเลือกแล้วค่ะ นอกจากจะไปจีน ซึงเราไม่ได้มีแพสชั่นกับภาษาจีนขนาดนั้นเลยค่ะ แต่ถ้าหากเป็นภาษาญี่ปุ่น มันจะเป็นห้องพิเศษ ซึ่งตอนนั้นมันไม่ทันแล้วค่ะ และอีกเหตุผลนึงเลยคือ ครู ค่ะ รร เราจะมีครูสอนฝรั่งเศส 2 คนค่ะ คนแรกเป็นครู ผช ที่จบตรงจากฝรั่งเศสค่ะ เป็นครูที่ใจดีและชอบอวยเด็กมาก แต่แอบสอนแบบหนักหน่วงอยู่ค่ะ อีกคนเป็นครู ผญ ที่เป็นครูจ้างค่ะ ชอบพูดออกนอกเรื่อง เราเรียนมาจะจบม5 อยู่แล้ว มาตอนนี้เรายังไม่รู้เลยค่ะว่าครูเขาสอนอะไร วันนี้เรื่องนี้ อีกวันเรื่องอื่น หาความเชื่อมโยงไม่เจอเลยค่ะ และที่สำคัญ ขอโทษนะคะ แต่เป็นครูที่ประสาทสุดๆเลยล่ะค่ะ ชอบวีนเด็กมากๆ จนล่าสุดวันนันเป็นวันตรุษจีน รร เราค่ะ เด็กห้องศิลป์ก็จะไม่ต้องเรียนหมดเลยค่ะ เพราะต้องไปดูแลกิจกรรม แต่จู่ๆครูก็เรียกให้ห้องเราขึ้นไปบนห้อง เพื่อสอบค่ะ แต่พอขึ้นไปปั๊บ ครูก็นั่งด่าพวกเราด้วยหน้ายิ้มๆอะค่ะ ก็บ่นๆไปทั้งคาบขณะสอบ เราก็คือนั่งกุมขมับแบบจริงจังเลยค่ะ แบบเรียนก็เหนื่อยอยู่แล้ว การบ้านก็เยอะ งานก็เยอะ ครูนี่ก็สอนไม่รู้เรื่อง ละกูต้องมาเจออะไรแบบนี้หรอวะ ก็คือบอกว่าสอบ แต่จริงๆคือเรียกพวกกูมาด่าแหละ ชั่ววูบนึงเราคืออยากตายยมาก เหนื่อยมาก และแบบในหัวเราอีกอย่างตอนนั้นคือกูไม่แปลกใจละ ทำไมเด็กถึงฆ่าตัวตายกัน มันไม่ใช่ขจัดความเครียดไม่ได้ แต่คือต้องมาเจอครูประสาทๆแบบนี้ทุกวันต่างหาก มันถึงอยากตาย คนเราเจอคนประสาทแค่ครั้งนึงก็กำหมัดละ นี่เจอแบบคอมโบก็คงไม่แปลกแล้วล่ะค่ะ

เราควรจะทำยังไงดีคะ เหนื่อยมากๆ เราลงเรียนพิเศษฝรั่งเศสไว้ แต่คือแค่คิดถึงมันก็อยากจะหนี อยากจะโดดเรียนแล้วอะค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่