รถถูกยึดไปแล้ว แต่ทางเจ้าหนี้บอกรถขายเข้าตลาด ราคารถขายได้ไม่ถึงครึ่ง

เคสนี้เป็นเคสจอบแม่ผมครับ แม่ผมถูกพี่ชายกล่อมให้ซื้อรถยนต์ ราคา ประมาณ 5 แสน บาทครับ ช่วงรถคันแรกจะได้เงินคืนภาษีครับ ต้องบอกก่อนครับว่าแม่ผมสุขภาพจิตไม่ปกติ ส่วนตัวพี่ชายผมเป็นคนขอบสร้างปัญหาครับ คำถามผมคือ ตอนนี้ผมได้รับใบแจ้งหนีมาครับ ซึ่งรถที่เช่าซื้อถูกยึดกลับไปแล้วครับ แต่ทางเจ้าหนี้ระบุว่าราคาที่ขายถอดตลาดไม่ถึงครึ่งครับ แม่ผมซึ่งเป็นผู้เช้าซื้อต้องรับผิดชอบส่วนต่างจอดหนี้ นี้ครับ ส่วนพี่ชายผมเป็นคนค้ำประกันครับ ยอดส่วนต่างประมาณ 250,000 บาท ครับ พอมีทางออกไหมครับว่าผม ในฐานะที่ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวใดใดในเรื่องนี้ ต้องมารับผิดชอบแทนเพราะเป็นชื่อแม่ผมครับ ผมกลัวแม่จะรีบเรื่องเครียดๆ ไม่ไหว ส่วนพี่ชายผมคือคนไม่มีคงาทรับผิดชอบ ปลอมลายเซ็ญแม่ เพื่อเอาเงินคืนรถภาษีคันแรก ผมควรทำยังไงกับเรื่องนี้ดีครับ คือผมเงินเดือนก็ไม่เยอะครับ หักภาษีแล้วก็ ไม่ถึง 3 หมื่นบาท ผมยังต้องดูแลพ่อและแม่ ทุกอย่างในบ้านครับ ส่วนพี่ชายผมหายหัวไปเลยครับเพราะไม่มีผลประโยชน์ ผมแค่อยากให้ยอดหนี้มันน้อยลงกว่าที่เรียกเก็บ ไม่แน่ใจว่าสามารถต่อลองอะไรได้บ้างครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่