Moka pot สภาพแบบนี้ปกติมั๊ยครับ (ใช้มาพักนึงแล้วนะครับ)

กระทู้คำถาม
อยากทราบว่า moka pot มันเป็นแบบนี้นี่ ปกติมั๊ยครับ ซื้อมานานมากแล้วครับ แต่ไม่ค่อยได้ใช้
แต่ตอนซื้อมาตรงหม้อต้ม เอานิ้วลูปๆ สีที่เคลือบมันออกน่ะครับ เลยเอาไปล้าง ล้างไปล้างมา 
มันก็เป็นแบบนี้ตั้งแต่แรกเลยครับ แต่เอาไปใช้สักพักสภาพก็เป็นแบบนี้อ่ะครับ
ปกติเป็นแบบนี้มั๊ยครับ คือถ้าซื้อใหม่แล้วก็เหมือนเดิม จะได้ไม่ซื้อครับ 
เคยไปเดินป่า พวกคนที่เค้าแบกของไปต้มน้ำ ทำกับข้าว หม้อก็ประมาณนี้ เลยไม่แน่ใจว่าตกลงมันใช้ได้มั๊ยอ่ะครับ 
หรือว่าอันตราย ไม่ควรใช้ 

ขอบคุณนะครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่