ทำไมเมื่ออายุเยอะขึ้น การติดตามเพลงใหม่ๆเหมือนจะหยุดที่ช่วงต้นๆถึงกลางๆอายุ 30 แค่นั้น

กระทู้คำถาม
ตอนนี้ผมอายุเกือบ40แล้ว
สังเกตเพื่อนรอบตัว
เช่น มีคนนึงตอนวัยรุ่นสิบกว่าถึง20 ตามเพลงแบบอินเทรนด์มาก
มันเป็นคนแนะนำวงอย่าง Radio Head , Oasis หรือ พี่บอย โกสิยพงษ์ , พี่โจ้ วงพอช ให้ผมฟังในสมัยนั้น
แต่ปัจจุบันไม่รู้จัก Youngohm เคยได้ยินชื่อ The Toys แต่ไม่รู้ว่าร้องเพลงอะไร 
Billie Eilish , Post Malone ไม่รู้จัก ทั้งที่สมัยก่อนมันจัดจ้านเรื่องเพลงฝรั่งมาก

หรือ เพื่อนผู้หญิงคนนึงสมัยม.ปลาย ในยุค90 เธอจัดจ้านเรื่องเพลง Pop มาก
Spice Girl , Britney Spears , Kylie Minogue , Jennifer Lopez
เป็นคนนำเข้ามาเปิดให้เพื่อนๆในห้องฟัง
คอนเสิร์ตอะไรที่เป็นป๊อปๆ เพลงไทยไม่ว่า แร๊พเตอร์ ยูเอชที 6212 เจเนอเรชั่น เนกซ์
ไปดูหมด
คอนเสิร์ตฝรั่ง Westlife , M2M , หรือ อะไร คริสเตียน วุนเดอริก อะไรนี่แหละ (ไม่น่าจะดัง)
เห็นมันกรี๊ดๆๆ บอกผัวกู ผัวกู มันก็ไปดูคอนเสิร์ต
บัตรแพงแค่ไหน เพื่อนผมก็ขอไปกรี๊ดถึงหน้าเวที

ปัจจุบัน Blackpink รู้จักแต่ลิซ่า เพลงไม่เคยฟัง
ถ้า Blackpink ยังไม่เคยฟัง Twice , BTS , Itzy , IU  คงไม่รู้จัก
เพลงไทย BNK48 รู้จักแค่คุกกี้ และ ไม่ชอบบอกว่าแบ๊ว
เพลงฝรั่งใหม่สุดคือ จัสติน บีเบอร์ , เลดี้กาก้า , บรูโน่ มาร์ส เพลงเมื่อ10ปีที่แล้ว

ในขณะผมก็ยังตามอยู่
ทำไมอายุเยอะขึ้น การตามเพลงมันถึงหยุดครับ
ไม่ใช่คน90อย่างผมจะหยุดที่90 ถึง2000นะครับ
ย้อนไปยุคพ่อยุคแม่ผม ก็หยุดที่ยุค The Beatles , The Carpenter แกรนด์เอ็กซ์, ชาตรี, ดิ อินโนเซ้นท์
, วงเพื่อน , สาวสาวสาว อะไรแบบนั้น

และ เพื่อนๆผมก็เริ่มอวยเพลงยุคตัวเองแล้ว
บอกเพลงยุค90คือดี เพลงเดี๋ยวนี้ไม่ถูกใจ ไม่เข้าหู เพลงเกาหลีฟังไม่รู้เรื่อง เพลงไอดอลญี่ปุ่นง๊องแง๊ง หรือ EDM อะไรไม่รู้
พอเพื่อนๆหลายคนผมเริ่มบ่นเพลงยุคปัจจุบัน
ผมนึกถึงพ่อผมเลย ตอน90 (เขาคนยุค60-70) เขาบอกว่าเพลงยุค90 ในตอนนั้น มันไม่เพราะ
บ่นอะไรไม่รู้(เพลงโจอี้บอย) แหกปากฟังไม่รู้เรื่อง (Limp Bizkit) เพลงอะไรไม่รู้เต้นๆย๊อกๆแย๊กๆ (บอยแบนด์ในยุคนั้น)
และ ก็อวยเพลงยุคตัวเอง

ผมแปลกใจว่าอายุเริ่มมากมันต้องเลิกฟังเพลงใหม่
ด่าเพลงใหม่ และ อวยเพลงยุคตัวเองเหรอครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่