ขออนุญาตสอบถาม ค่าใช้จ่ายในการฟ้องหย่าค่ะ

กระทู้คำถาม
แม่เราต้องการหย่ากับพ่อ แต่พ่อขอ 1 ล้าน เราและแม่ไม่มีเงินให้ค่ะ จึงเสนอพ่อเป็น ที่ดิน 1 ไร่กว่าๆ ตอนแรกพ่อยอมรับข้อเสนอ แต่ตอนหลังปฎิเสธ เพราะคิดว่าน้อยเกินไปค่ะ เรากับแม่ไม่เหลืออะไรแล้ว มีหนี้สิ้นมากมายที่เกิดจากการที่พ่อเป็นเจ้ามือหวย เราและแฟนยังต้องช่วยใช้หนี้นอกระบบที่เกิดจากแม่ไปกู้ให้พ่อด้วยค่ะ (มีหลักฐานการโอนเงินจ่ายเจ้าหนี้ค่ะ) แถมพ่อยังทิ้งหนี้ให้แม่และเราและแฟนเราต้องรับผิดชอบ 4 ล้านกว่าบาทค่ะ (แม่กู้ในระบบให้พ่อค่ะ)  ส่วนที่ดิน 1 ไร่กว่าๆนี้คือที่สุดท้ายที่จะให้พ่อได้แล้วจริงๆค่ะ 

เมื่อพ่อไม่รับข้อเสนอนี้ แม่เลยต้องการฟ้องหย่า โดยไม่ต้องการอะไรเลย  นอกจากแม่จะไม่รียกร้องอะไรแล้ว  ก็จะให้ที่ดินพ่อ ตามที่เราและแม่เสนอเขาไปแน่นอนค่ะ ขอแค่พ่อยอมหย่า และออกไปจากชีวิตเรา 2 คนค่ะ เราอยากสอบถามว่า ค่าใช้จ่ายในการจ้างทนายแพงไหมคะ

ปล.พ่อเราไม่ได้ทำงานเลยตั้งแต่เราจำความได้ ผลาญแม่มาตลอด จนแม่ต้องขายที่ดินใช้หนี้ให้พ่อ กว่า 30 ไร่ค่ะ และพ่อยังไม่เคยหยุดการเป็นเจ้ามือหวยข่าวดังมากในพื้นที่  และทำให้เราและแม่เราอับอายมากค่ะ ยังมีเรื่องของผู้หญิงด้วยค่ะ แต่เราและแม่ไม่มีหลักฐานเรื่องชู้สาว  มีแต่คนอื่นมาเล่าให้ฟังเยอะมาก
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่