ว่าด้วยเรื่องของแหวนหมั้นcer GIA

รบกวนสอบถามความคิดเห็นผู้เชี่ยวชาญด้านเพชรค่ะ   

พอดีจขกท.กำลังจะแต่งงาน  
เลยมองหาเพชรที่มีใบเซอร์ GIA  
ถามมาหลายร้านก็พบว่าร้านเพชรหลี__
ร้านเก่าแก่ย่านบางลำพู ราคาดีที่สุด  
ได้เพชรน้ำ100 ตามต้องการ
เลยตัดสินใจไปซื้อแค่ตัวเพชรมาเก็บไว้ก่อน

(เนื่องจากไม่ค่อยถูกใจตัวเรือนที่ร้านเท่าไหร่
+ ค่อนข้างไกล หากเอามาserviceภายหลัง)

คำถามก็คือ
1.ถ้าเราเอาเพชรไปขึ้นตัวเรือนร้านเพชรร้านอื่นในห้าง
จะมีโอกาสถูกสลับเปลี่ยนเพชรมั้ยคะ  

2.เลขใบเซอร์ที่ขอบเพชร สามารถปลอมขึ้นมาได้มั้ย
คะ

3 สงสัยว่าทำไมเพชรที่มีใบcer ร้านถึงไม่รับซื้อคืนคะ
ในขณะที่เพชรพร้อมตัวเรือนที่วางในตู้ (ไม่มีcer)
ทางร้านกลับรับซื้อคืน

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่