อย่าพึ่งซื้อเพชร!! ถ้า..ยังไม่รู้จักสิ่งนี้”4C”

ใน 4c 
C ไหน สำคัญที่สุด แว๊บแรกทุกคนอาจจะตอบว่า Carat หรือไม่ก็ Color 
เพราะว่าส่วนใหญ่แล้วคนมักจะชอบเม็ดใหญ่
หรือชอบเพชรขาวๆ เช่นเพชรน้ำ 100 
แต่จริงๆ แล้วปัจจัยที่ทำให้เพชรดูเปล่งประกาย  มาจากการเจียระไน 
หรือที่เรียกว่า Cutting นั่นเองค่ะ 
เพราะถ้าเจียระไนออกมาแล้วเพชรหน้ากว้างเกินไป หรือว่าก้นเพชรลึกเกินไป 
ก็จะทำให้แสงตกกระทบสะท้อนออกด้านข้าง หรือไม่ก็สะท้อนลงด้านล่าง 
การเจียระไนที่ไม่ได้สัดส่วน ทำให้เพชรดูหมอง 
การเจียระไนที่ได้สัดส่วนคือ เมื่อแสงส่องลงมาที่เพชร แสงจะสะท้อนกลับขึ้นไปด้านบน 
ทำให้เพชรส่องประกายระยิบระยับ 
ดังนั้น ในการซื้อเพชร เราควรจะเลือกการเจียระไนมาเป็นอันดับแรก
แนะนำให้เลือก แบบ 3 Excellent 
แล้วค่อยมาดูดีเทลด้านอื่นค่ะ
*ซึ่งเพชรแล็ปมีคุณสมบัติ4Cเช่นเดียวกันค่ะ**

แปะchartไว้ให้ดูเห็นภาพง่ายๆนะคะ แหล่งที่มาจากเว็บไซต์IGI
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่