สงสัยเรื่องวิธีการคำนวนพื้นที่ประเทศครับ

ลองไปดูข้อมูลใน Wikipedia มา เจอว่าเกาะไต้หวันมีความยาวชายฝั่ง 1,566 กม. มีพื้นที่ 32,260 ตร.กม แต่เกาะปาเลา (Palau) มีความยาวชายฝั่ง 1,519 กม. ถึงมีพื้นที่แค่ 459 ตร.กม เลยอยากรู้วิธีการที่ใช้คำนวนครับ

ป.ล.เวลานับพื้นที่ประเทศ เจอพวกภูเขานี่จะนับพื้นที่ยังไงครับ ต้องปรับเป็นพื้นราบมั้ยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่