น้องหมา ป่วย เป็นลำไส้อักเสบติดต่อรุนแรง Parvo virus

สวัสดีค่ะ วันนี้ มาเล่าเรื่อง ประสบการณ์ ลูกป่วยเป็นลำไส้อักเสบติดต่อ ( Canine Parvo virus  enteritis)
น้องชื่อ จิโบ เป็น Bichon frise มาจาก เกาหลี มาอยู่กับเราได้ประมาณ 10 วัน รับ vaccine ครบหมด 
( บ้านเรา รับน้องหมาจร มา 2 ตัวเมื่ออ. 6-7 เดือนที่แล้ว ทำวัคซีน แล้ว แต่ไม่รู้ ตอนมาอยู่ที่บ้าน เป็นพาหะ หรือเปล่า ) 

Day 1 - น้องอาเจียน เป็นเศษ อาหาร ที่ทานไป แต่ก็เล่น ปกติ ไม่มีถ่ายเหลว เย็นมาก กินน้อยลง เราก็รีบพาไปหาหมอ เพราะ ปกติ เค้า หิวตลอดเวลา หมอก็ xray ดู ไม่มีอะไร อาจจะ เล่นเยอะ ฉีด onsia ให้กลับบ้าน 
Day 2 - กินน้อยลง มากๆ เริ่มอมอาหาร เม็ด ไม่มีถ่ายเหลว ไม่มีอ้วกเลย 
Day 3 - ประมาณ ตี 4 น้องตื่นมาอ้วก เป็นน้ำลาย ใสๆ เช้ามาเราก็เครียด น้องไม่ยอมกินอะไร เลยรีบพาไปหาหมอ คุณหมอ ดีมาก ซักละเอียด ส่วนตัวเรา กลัวว่าจะเป็นลำไส้อักเสบ หมอก็บอกว่า บางตัว ไม่มีถ่ายเหลวก็ได้ อยากให้ตรวจ ดู 

ผล ออกมา อีแม่ แทบทรุด 😞😢
CPV +ve

เราก็คุยกับ หมอ เรื่อง แผนการรักษา ( เรารู้อยู่แล้วว่า โรคนี้ น่ากลัวขนาดไหน) 
หมอแนะนำ ให้ admit 
ถามเรา กับแฟนว่า จะให้ interferon ไปเลย มั้ย เข็มนึง 4000 แฟนเราก็แบบ ให้เลย ไม่ห่วงค่าใช้จ่าย ใดใด 

Day 1 ของการ รักษา ( Day3 ที่มีอาการ) หมอให้ น้ำเกลือ , interferon, ATB , onsia, GI protectant ต่างๆ 
ระหว่างแอดมิท อึ เหลวโชว์เลย จ้าาาาาาาาาาาา 
โทรหา หมอ เกือบ ทุก 1 ชม หมอบอกว่า วันนี้ ถ่าย เป็นเหลวๆ น้ำๆ เรื่อยๆ ไม่ซึม ยืนเกาะกรง. ไม่อ้วกเลย 

ระหว่างนี้ เราก็หาข้อมูลเพิ่มเติม ที่จะไปลอง discuss กับคุณหมอ ดู ( เรากับแฟน เป็นหมอคน ค่ะ ) ก็อ่าน journal ต่างๆ 
ไปหาดู ก็ มี Tamiflu , Probiotics ( จริงๆ เราเริ่ม จาก pantip ก่อนนะ 55555 ) ถ้าไม่ได้พันทิพ นี่แย่ เลย ประมาณ ปี 56-58 มีการ พูดถึงคุณหมอท่านนึง ให้ 
การรักษา ด้วย โยเกิรต ( เรา คิดว่า คงมี probiotics แหละ แต่เราก็ ไม่รู้ว่าเหมาะกับสุนัขมั้ย เลยได้เจอ paper เรื่อง probiotic for cpv ) ก็เลยรีบสั่ง มาจาก กทม ( เราอยู่โคราช ค่ะ ) 

เย็นมา ไปรับเด็ก ( ให้น้อง แอดมิท ได้น้ำเกลือ 12 ชม) เราอยากให้เค้า มาพักที่บ้าน กลัว เครียดค่ะ 
น้องเริ่มหิว ด้วยความเป็นแม่ ก็ ตามใจ แอบให้กิน น้ำผึ้ง ( กลัว hypoglycemia) น้ำเปล่า อาหารเหลว หน่อยๆ เพราะ เค้าหิวมาก แต่ ให้ ทีละ 2-3 cc นะคะ ปรากฏ ตี 2 ได้เรื่อง อ้วก หนักมาก 1 ครั้ง

Day 2 - ของการรักษา ( Day 4 ที่มีอาการ ) 
ไปให้ น้ำเกลือ interferon , atb ตามเดิม  ระหว่างวัน มีอาเจียนเป็นกองเล็กๆ 3 กอง เราไปเยี่ยม น้องซึม นอน อย่างเดียว 
ตอนเย็น ไปรับคุยกับคุณหมอ บอกว่า วันนี้ น้อง ทรงๆ นะ ซึมกว่าเมื่อวาน 
ต้องดูอาการ เพิ่ม ไม่รู้ ว่า พรุ่งนี้ จะถ่าย มูกเลือดมั้ย ( วันนี้ น้องไม่ถ่าย ค่ะ มีแค่ติดก้นนิดๆ ) 

กลับบ้านมา .... น้องจิโบ ทำพิษแม่ 
ร้องหิว ทั้งคืน ไม่มีอ้วก ไม่มี ถ่ายเลย อยากจะกินอย่างเดียว เราก็กลัว จะอ้วกแบบเมื่อคืนอีก เลยให้ กินน้ำผึ้ง ผสม probiotic ( ยี่ห้อ promax ค่ะ ) 
ให้ทีละ นิดๆ แต่ให้ บ่อยๆ สรุป ไม่อ้วก

Day 3 -ของการรักษา (day5 ที่มีอาการ ) ให้ interferon เข็มสุดท้าย 
ไปถึง แง่บๆ หมอ ได้แล้ว  ระหว่างวัน หมอ ให้กิน อาหารเหลว สรุป 1 กระป๋อง royal canine recovery ก็ไม่พอ 😩😩😩
เย็นเลย รีบไปรับ เพราะคิดว่า ไม่ต้องได้ น้ำเกลือแล้ว 

กลับบ้านมา วิ่ง คึก ซ่า มากกกกกก
อึ เป็นก้อน จ้าาาาาา อีแม่ ดีใจ มาก ยัง ผสม probiotic ให้อาหาร เหลว เหมือนเดิมมม 
ร้องกิน ร้องหิว ไม่อ้วกเลย 

Day 4 ของการรักษา (day 6 ที่มีอาการ ) เอาไป ดู อาการ เฉยๆ หลังฉีด interfon ครบ 
หมอ โทรมาฟ้อง " น้องจิโบ เล่นน้ำ เละ หมดเลยค่ะ ร้องหิว ตลอด " 
เย็นไปรับ คุณหมอ บอกว่า พรุ่งนี้ ไม่ต้องมาแอดมิท แล้ว นะคะ 
ดีขึ้นแล้ว step diet + oral ATB ต่อได้ที่บ้านเลย 

สรุป รวม รักษา ไป 4 วัน น้องกลับ มาปกติ เล่น สบายใจ อารมณ์ ดี 

จึงอยากให้ กำลังใจ พ่อ แม่ ที่มีเด็กป่วยเป็น cpv นะคะ
น่ากลัวมาก แต่ ถ้ารักษา ไว กำลังใจ ดี โอกาส หาย เยอะมากค่ะ
ทำตามหมอบอก ทุกอย่าง นะคะ 

วันนี้ ที่พิม อยู่ ตรวจ ระดับไวรัส ลงไปมากๆๆๆๆๆๆๆ 

ขอบคุณ พันทิพ ที่เป็นเพื่อนคู่คิด ล่วงเครียดๆ ด้วยนะคะ 

ปล. วัคซีน ทุกเข็ม มีค่ามากๆๆๆ การป้องกัน ดีที่สุดค่ะ 
เราไม่รู้ ว่า ใครจะโชคดี แบบ จิโบ ที่รักษา หายไว ไม่ถึงกับทรุดมาก 

แล้วก็ ถ้ามีหมา ที่บ้าน ควรแยก กันไปก่อนนะ ไวรัสกระจายได้ ค่ะ
เอา ไฮเตอร์ ผสม น้ำ ล้างบ้าน เลยค่าาา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่