วัสดุที่เหมาะทำขวด Refill ครีมอาบน้ำ

กระทู้คำถาม
ทำไมขวด Refill ครีมอาบน้ำส่วนใหญ่ถึงใช้ PET แทนที่จะใช้ HDPE คะ แล้วถ้าขวด Refill ที่วัสดุทำจาก PET ใช้เติมครีมอาบน้ำหลายๆครั้ง
จะปลอดภัยหรือไม่ เพราะครีมอาบน้ำบางยี่ห้อก็มีส่วนประกอบของน้ำหอม น้ำมัน รบกวนขอความรู้ด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
การเลือกใช้ขวดเพื่อที่จะมา refill ครีมอาบน้ำ ไม่ได้มีกฎตายตัวครับ ว่าจะเป็น PET or HDPE
ถ้าจะตอบแนวเทคนิค การเลือกที่ถูกควรจะต้องเหมาะสมกับ base และน้ำหอมของ ตัวครีมอาบน้ำนั้นๆ
ถ้าเราไม่รู้ว่าbase ไหนเหมาะกับอะไร ดูง่ายๆ จาก ขวดตั้งต้นของแต่ละ Brand เค้าใช้ อะไร(HDPE/PET) เราสามารถใช้ตามได้เลย

PET bottle ที่เป็นขวดครีมอาบน้ำ: ในแง่การใช้งานซ้ำหลายๆ ครั้ง สามารถทำได้ไม่มีปัญหาครับ แต่ขึ้นอยู่กับการจัดเก็บด้วย ถ้เราไม่เอาไปตากแดด หรือ อยู่ในที่ร้อนจัด(PET ไม่ทนความร้อน)ก็สามารถใช้งานได้นาน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่