มีเรื่องราวที่อยากจะแชร์ไว้เป็นอุทาหรณ์เกื่ยวกับเรื่องแบงค์ 100 แบบใหม่

จากที่ก่อนหน้านี้เคยเห็นในข่าวว่าพ่อค้าแม่ค้ามักจะทอนเงินให้ลูกค้าผิด เพราะเข้าใจผิดคิดว่าแบงค์ร้อยแบบใหม่เป็นแบงค์ 1000 ซึ่งผมก็ไม่คิดว่าจะได้เจอกับเรื่องแบบนี้ด้วยตัวเอง คือเมื่อวานนี้ผมได้ไปซื้อน้ำปั่นผลไม้ร้านข้างทางแห่งหนึ่งในราคาแก้วละ 25 ผมก็จ่ายเงินเป็นแบงค์100 แบบใหม่ให้แก่คุณป้าแม่ค้าซึ่งป้าเขาน่าจะอายุ 50 กว่าๆ แล้วทีนี้พอป้าแกทำน้ำปั่นเสร็จ ป้าแกก็ยื่นเงินทอนให้ผม 975 บาท ตอนแรกผมก็งง แต่พอคิดขึ้นได้ผมก็เลยบอกป้าเขาไปว่า ป้าครับ เงินที่ผมจ่ายไปเมื่อกี้นี้เป็นแบงค์100 แบบใหม่นะครับ ไม่ใช่แบงค์ 1000 ป้าแกก็ตกใจและขอบคุณและทอนเงินให้ 75 บาทอย่างถูกต้อง  ผมก็อยากจะฝากเตือนไปถึงพ่อค้าแม่ค้าว่าเวลารับเงินจากลูกค้า ก็ต้องดูให้ละเอียดรอบคอบ ไม่เช่นนั้นอาจจะตกเป็นเหยื่อของมิจฉาชีพก็เป็นได้ครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่