เคยมี window แท้ แต่พ่อเอาไปเปลี่ยนดิสก์มา จะลง window ใหม่ด้วยแผ่นเดิมได้ไหม

กระทู้คำถาม
คือว่า จขกท กลับมาอยู่บ้านสักพัก สังเกตว่าคอมมันอืดๆแปลกๆ

ช่วง 2 ปีก่อน เคยลงวินโดวส์คอมหลังจากพ่อเอาไปล้างที่ร้านไหนไม่รู้หลายรอบ โดยใช้แผ่นวินโดวส์ที่ได้มาตอนซื้อเครื่องตามรูปแนบนะคะ เป็นวินโดวส์ 7 ค่ะ ตอน 2 ปีที่แล้วใช้เวลาลงประมาณเกือบวัน ลงเสร็จก็อัพเดตอะไรไม่รู้ นานมากๆรีเครื่องหลายรอบเลย หลังจากนั้นก็ใช้คอมได้ตามปกติ เครื่องไม่อืด ไม่มีข้อความแจ้งเตือนใดๆอีก ใช้ microsoft office แท้ไม่มีปัญหาใดๆ

หลังจากลาออกจากงานกลับมาบ้านได้ 3-4 เดือนปกติก็ใช้แต่แล็ปท็อปตัวเอง พอมาใช้คอมแลเวรู้สึกมันชอบค้างแปลกๆ บางทีก็เด้งออก เลยไปตรวจดูปรากฎว่าตัว key มันไม่ activate เลยไปถามพ่อมาว่าทำอะไรกับคอมหรือเปล่า

พ่อบอกก็เห็นเราเคยบอกว่าคอมช้าให้ไปอัพแรม (ตอนนั้นแรม 2gb เพราะคอมซื้อมาน่าจะ 10 ปีแล้ว เราเลยบอกให้ไปอัพ ปรากฎว่าพอไปดู ร้านบอกให้พ่อเปลี่ยน HDD ด้วย กลายเป็นแรมล่าสุด 8 gb แต่ได้ SSD มาเราเลยถามว่าแล้วได้ย้าย key มาไหม พ่อเราก็บอกไม่รู้ ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แล้วถามว่า HDD อันเก่าไปไหน พ่อบอกก็ให้ร้านไปแล้ว ก็คิดว่าไม่ใช้แล้วไม่รู้จะเอามาทำไม เราแบบ ทำไมทำอะไรไม่ถามเลยเนี่ย Facepalm

ละคอมตอนนี้แล้วเราใช้ office 365 ในเครื่องไม่ได้เลยพอจะล็อคอินมันก็เด้งกล่องเปล่าขึ้นมา 

ทีงี้ เราเลยลองเอาแผ่นมาลงเครื่องทับอีกรอบ แล้วมันขึ้นแบบนี้เลยค่ะ ภาพหลังลงแล้ว 
ปล. รอบก่อนลงแล้วอัพเดตใช้ได้เลย รอบนี้ให้กรอกคีย์ เราใส่คีย์ที่มันแปะอยู่ข้างเครื่องลงไป

ปัญหาคือ
1. มันให้ activate key ในอีก 3 วันเท่ากับว่าคอมเราไม่ใช่ไลเซ่นแท้แล้วใช่ไหม
2. รอบนี้หลังจากลงเสร็จเราอัพเดทอะไรไม่ได้เลย คราวก่อนที่ลงเรายังเอาเดทเวอชั่นของ Win7 ที่มันดูดีกว่านี้ คือผิดปกติไหม
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
3. แบบนี้คือเราแก้ไขอะไรไม่ได้แล้วใช่ไหม เพราะเราลองลง office 365 อีกรอบ เราก็ล็อคอินไม่ได้เหมือนเดิม

ถ้าพิมพ์ตรงไหนงงๆต้องขอโทษด้วยนะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่