เพื่อนบ้านย้ายมาใหม่ ลูกเขาชื่อเดียวกับหมาเรา เป็นคุณจะทำยังไง

กระทู้คำถาม
ควรเปลี่ยนชื่อหมาเราไหม?
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 20
เป็นเราจะเรียกชื่อหมาให้เพี้ยนๆจากขื่อที่ซ้ำกันค่ะ

อย่างหมาเราชื่อเปเล่ ถ้าลูกเพื่อนบ้านมาใหม่ชื่อเดียวกัน คงเรียกเป็นเปเป้ เป่เป๊ ก็ว่าไป หมามันรู้เรื่องค่ะ มันฉลาด ซักพักก็รู้ว่าเรียกมันนี่แหละ  หมามันไม่เคือง แต่เพื่อนบ้านอาจเคืองค่ะ
ความคิดเห็นที่ 21
เปลี่ยนชื่อหมา มันไม่ทำร้ายจิตใจหมา หมามันยังรักเราเท่าเดิม แต่ถ้าเรียกหมา ที่เป็นชื่อคน  ให้คน  ๆ นั้น หรือ พ่อแม่เขา ได้ยิน มันทำร้ายจิตใจคนแน่ ๆ ยิ่งเป็นเพื่อนบ้าน เป็นบ้านเช่าหรือเปล่าล่ะ ถ้ามาอยู่เดือนสองเดือน คงไม่เป็นไร แต่ ถ้าต้องอยู่เป็นเพื่อนบ้าน สิบปี หรือ หลายสิบปี เรื่องแค่นี้ง่าย ๆ คิดเองได้ ว่าจะเอายังไง  ไม่ต้องไปเชื่อความเห็นของพวกที่ไม่คิดมากนะครับ
ความคิดเห็นที่ 2
บอกเขาล่วงหน้า ถ้ามีโอกาสเจอและทักทายบอกว่าหมาที่บ้านก็ชื่อนี้
แล้วพูดแกมหยอกว่า "ไม่ได้จงใจให้ชื่อเมื่อลูกน้า" พูดแกมหยอก

ถ้าเป็นปัญญาชนทั่วไป เข้าใจได้ 100%
ความคิดเห็นที่ 16
ประสบการณ์ตรงค่ะ

ตอนแรกหมาชื่อน้ำตาล ไปตรงกันเป๊ะกะลูกข้างบ้านที่มาที่หลัง เราเปลี่ยนชื่อหมาเราเป็นเติ้งค่ะ เราสบายใจเองด้วย 😊 ต้องอยู่ด้วยกันอีกนาน
ความคิดเห็นที่ 1
เราอยู่มาก่อน หมาเราชื่อนี้มาก่อน ไม่เป็นไร หมามันรู้มันจำชื่อมันแล้วนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่