มีสามีต่างชาติต้องยื่นภาษีแบบไหนค่ะ สามีไม่ได้ทำงานและอยู่ไทยเกิน 180 วัน

รบกวนสอบถามค่ะ
ดิฉันเป็นพนักงานกินเงินเดือน ได้แต่งงานกับคนญี่ปุนเมื่อ เดือน ก.พ. 2563
หลังแต่งงาน สามีอยู่ไทยมาตลอด เกิน 180 วัน และไม่ได้ทำงาน ไม่มีรายได้ และยังไม่เกษียร ทำวีซ่า NON-O แต่งงาน
แต่สามีดูแลเรา จ่ายทุกอย่าง ค่าเช่าบ้าน อาหารการกิน 
เวลายื่นภาษีสามารถเลือก สามีไม่มีรายได้ และลดหย่อนได้มั๊ยค่ะ  จะมีปัญหามั๊ย
กรมสรรพากรจะขอเอกสารอะไรเพิ่มมั๊ยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
คู่สมรสชาวต่างชาติสามารถนำมาหักลดหย่อนภาษีได้ต่อเมื่อเขามีเลขประจำตัวประชาชน 13 หลัก ถ้ามีแล้วก็ยื่นแบบ ภงด ตามปกติและแนบทะเบียนสมรสไทยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่