เรียน + ทำงาน (ระยะยาว) ออส กับ นิวซีแลนซ์ ที่ไหนดีกว่ากันครับ

สวัสดีครับ ตอนนี้พึ่งเรียนจบกำลังทำงานเป็นโปรแกรมเมอร์อยู่ครับโดยวางแผนว่าจะเงินและประสบการณ์ สัก 2-3 ปี

1) อยากสอบถามครับว่าค่าใช้จ่ายในการเรียนภาษา(รวมค่ากิน+ที่พัก+ค่าเรียน) อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ และควรลงเรียน diploma ไหม
2) จากที่ไปดูมาทั้งสองประเทศ โปรแกรมเมอร์เป็นอาชีพที่ขาดแคลนระยะยาวมีโอกาศได้งานจากที่ ต่างประเทศเลยไหมครับ
3) ส่วนตัวเป็นคนชอบธรรมชาติมากควรไปที่ไหนดีครับ
4) ผมควรไป วีซ่า ไหนดีครับ นักเรียน หรือว่า work and holiday(กรณีถ้ากดได้)
ขอความกรุณาด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่