อยากปรึกษารุ่นพี่ที่เรียนจิตวิทยาค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคน หนูเป็นdek65นะคะส่วนตัวหนูคิดว่าอยากเริ่มเตรียมตัวเข้ามหาลัยตั้งแต่ตอนนี้เลยค่ะ เพราะมันอีกแค่ปีกว่าๆแล้วเพื่อนหลายคนก็เริ่มแล้วด้วย แต่ปัญหาของหนูก็คือยังไม่รู้ว่าอยากเข้าคณะอะไรค่ะ จริงๆก็ตั้งเป้าไว้แค่จิตวิทยา จุฬาไม่ก็เกษตรเลยค่ะ อยากมีคณะสำรองไว้แต่หนูไม่รู้ว่าตัวเองอยากเข้าอะไรเลย รู้สึกว่าอยากทำงานอะไรที่เกี่ยวกับการพูดเพราะรู้สึกทำได้ดีแล้วก็มีความสุขค่ะ จริงๆหนูสนใจรัฐศาสตร์มากๆเลยค่ะแต่ว่าที่บ้านไม่ให้เรียน แล้วพอตั้งใจมาดูสาขาของจิตวิทยา จริงๆหนูอยากเป็นHRมากเลยค่ะ รู้สึกสนใจมากๆ แต่วันก่อนก็มีคนมาบอกกับหนูว่าสายงานนี้ในไทยยังไม่ค่อยมีอะไรเลยจริงๆ พอจบไปก็ทำงานทั่วไปแล้วเงินเดือนก็น้อยมากแนะนำให้ไปเรียนจิตคลินิกดีกว่า จริงๆหนูก็คิดว่ายังไม่ต้องรีบเลือกสาขาตอนนี้ก็ได้ แต่อยากตั้งเป้ามหาลัยไว้เลยอะค่ะ เพราะจะได้ไปตั้งใจกับเกณฑ์คะแนนของที่นั้นๆด้วย ตอนแรกหนูอยากเข้าที่จุฬามากค่ะเพราะเห็นว่าเราจะได้ลองเรียนทุกสาขาเลยแล้วค่อยเลือก แต่ก็คิดว่าที่เกษตรหรือธรรมศาสตร์มันน่าจะดีกว่ารีเปล่าเพราะจบแล้วได้ใบประกอบด้วย แต่ส่วนตัวคือหนูเป็นคนเรียนไม่เก่งเลยค่ะ อยู่สายวิทย์แต่ว่าได้เกรดน้อยมากหนูเลยคิดว่าจะเข้าที่เกษตรมันต้องสอบพวกวิชาสามัญด้วย เลยตั้งใจจะเข้าที่จุฬามากกว่า เบยอยากมาปรึกษาพี่ๆทุกคนทั้งเรื่องมหาลัยแล้วก็สาขาของคณะนี้เลยค่ะ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคะ อมยิ้ม07
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่