ขอคำปรึกษาน้ำรั่วในคอนโดหน่อยค่ะ

รบกวนสอบถามชาวพันทิปทุกท่านหน่อยค่ะ ตอนนี้กำลังประสบปัญหาน้ำรั่วในคอนโดค่ะ

จริงๆ แล้วปัญหาน้ำรั่วอันนี้เริ่มตอนช่วงต้นปีที่แล้ว (ต้นปี 63) โดยห้องเราอยู่ชั้นบนค่ะ แล้วห้องชั้นล่างแจ้งทางนิติฯ เรื่องน้ำรั่วจากห้องเราลงไปห้องเค้า จากนั้นก็มีช่างขึ้นมาดูทั้งห้องเราเเละห้องข้างล่าง แล้วช่างก็มาเอาเศษขยะในท่อน้ำห้องเราออก แล้วบอกห้องเราว่า ได้แก้ไขปัญหาน้ำรั่วแล้ว ขอเรียกเก็บเงิน 1000 บาทเป็นค่าซ่อมฝ้าเพดานของข้างล่าง เราก็ยืนยันกับช่างว่า ถ้ารั่วก็ต้องอุดก่อน ซ่อมก่อน ได้ซ่อมไปแล้วใช่มั้ย ช่างก็ยืนยันว่าอุดแล้ว และที่น้ำรั่วเพราะมาจากเศษขยะเศษผมในท่อห้องเราอุดตัน เลยของเก็บค่าซ่อมฝ้าห้องข้างล่าง เราเลยให้ทางนิติฯ ออกใบเสนอราคากับใบเสร็จมา เพราะถ้าไม่ออกเราก็ไม่จ่าย สุดท้ายทางนิติฯก็ออกใบมาให้เรา จึงจ่ายไปค่ะ และให้นิติฯ ยืนยันว่าได้ซ่อมแล้วจริงๆ

หลังจากนั้นผ่านไป จนกระทั่งวันนี้ (25 ม.ค. 64) ทางนิติฯได้โทรมา แล้วให้ทางช่างคุยค่ะว่า น้ำรั่วจากห้องเราลงไปห้องข้างล่างอีกแล้ว  เราเลยสงสัยและถามกลับไปว่า ซ่อมแล้วไม่ใช่หรอคะ? แต่ช่างบอกว่า ยังไม่ได้ซ่อมห้องน้ำข้างล่างเลยค่ะ และจะมาขอเก็บค่าซ่อมห้องน้ำของเราอีก พอซ่อมห้องเราเสร็จแล้วจึงจะไปซ่อมห้องข้างล่าง (ตรงนี้รู้สึกโมโหมาก เพราะเราก็จ่ายเงินรับผิดชอบฝ้าเพดานห้องข้างล่างไปแล้ว ผ่านมาเป็นปีแล้วด้วย แต่สรุปคือยังไม่ซ่อมเลยค่ะ ตอนนั้นจะให้จ่ายเงินทวงเช้าเที่ยงเย็น แต่พอรู้ว่าเอาเงินไปแต่ไม่ได้ซ่อมรู้สึกโกรธมากค่ะ) เราเลยขอดูรูปหลักฐานที่เป็นรอยรั่วจากช่างค่ะว่า สรุปแล้วรั่วจากห้องเราจริงหรือเปล่า

ตามรูปนี้เลยค่ะ (รูปนี้คือห้องข้างล่างค่ะ ที่ช่างเเจ้งว่ายังไม่ซ่อมตั้งเเต่ปีที่แล้ว)

ส่วนรูปนี้เราออกไปถ่ายที่ระเบียง เพราะเห็นเป็นรอยผนังรั่วของคอนโดค่ะ 

อยากขอความเห็นจากชาวพันทิปว่า ปัญหานี้เกิดจากอะไร จะแก้ปัญหาน้ำรั่วตามรูปนี้อย่างไรดีคะ  /ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่