ใส่เพลงในคลิปยูทูปแบบไหนถึงไม่ผิดลิขสิทธิ์

สวัสดีค่ะ ทำช่องยูทูปแล้วใส่เพลงที่มากับแอพตัดต่อไปค่ะ(ในแอพมีการแนะนำว่าใส่เครดิตเพลงเพื่อไม่เป็นปัญหาด้านลิขสิทธิ์ค่ะ)
พอลงคลิปผ่านไปสักพัก ใต้คำบรรยายคลิปขึ้นว่า
"เพลงในวีดีโอนี้ เพลง... ศิลปิน... YouTube ได้รับอนุญาตจาก..."
ถ้าขึ้นแบบนี้แปลว่าไม่มีปัญหด้านลิขสิทธิ์แล้วใช่ไหมคะ
และสงสัยว่าหากเอาเพลงอื่นๆมาใส่แล้วมีบางเพลงขึ้นบางเพลงไม่ขึ้น แปลว่าเพลงที่ขึ้นแบบนั้นคือถูกลิขสิทธิ์ ส่วนเพลงที่ไม่ขึ้นคือผิดลิขสิทธิ์ใช่ไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview