[ถามแบบไม่มีความรู้ครับ] เราได้ประโยชน์อะไรบ้างกับการเชียร์บอลพรีเมียร์ลีกหรือต่างประเทศครับ

เมื่อสมัยก่อน (สมัย เซอร์ อเล็ก เฟอร์กูสัน )ผมชอบเชียร์บอลแมนยูมากๆครับ ดูบอลเกือบทุกนัด อดนอนเพื่อตื่นมาดูบอล แต่มาช่วงหลังผมกลับไม่ค่อยอยากดูเลย เหตุผลเพราะผมมองว่าการดูบอลทำให้ผมเสียอะไรหลายๆอย่างมากกว่าได้ประโยชน์ เช่น ผมต้องเสียเวลาการนอน เพื่ออีกวันผมจะได้อวดเพื่อนว่าทีมผมชนะนะ
 ผมต้องเสียเวลาการทำงานฟรีแลนต์เพื่อมาดูบอล  ผมต้องเสียเงินเพื่อซื้อเสื้อ หรือเพื่อซื้อรองเท้ายี่ห้อเดียวกันกับนักเตะที่ผมชอบ การดูบอลทำให้ผมต้องไปพบปะเพื่อนๆที่ร้านทำให้กลับบ้านดึกขาดความสัมพันธ์ในครอบครัว อีกทั้งยังหมดเงินกับการนั่งดูบอลที่ร้านด้วยครับ
ผมต้องเสียเวลาในการอ่านหนังสือเกี่ยวกับการการพัฒนาต่อยอดเรื่องงาน เพื่อเอาเวลาไปดูบอล(ที่ผมไม่รู้ว่ามันได้ประโยชน์อะไรบ้างกับตัวผม)
ผมไม่รู้ว่าผมได้ประโยชน์อะไรบ้างเมื่อทีมที่ผมเชียร์ชนะ
บางนัดทีมที่ผมเชียร์แพ้หรือเล่นนัดนี้ไม่ออกผมกลับเครียด

มันเลยเกิดความสงสัยครับว่า เราได้ประโยชน์อะไรบ้างกับการต้องมานั่งเชียร์ผลบอลพรีเมียร์ลีกในแต่ละนัดครับ
ถ้าเชียร์เพราะเรื่องทักษะการเล่นของนักเตะหรือระบบทีม เพื่อพัฒนาตัวเราหรือทีมเราอันนี้เห็นด้วยเลยครับ
แต่มีหลายคนเชียร์ เพื่อจะล้อเลียนผู้ที่เชียร์อีกฝ่ายอันนี้ เรา(คนล้อเลียน)ได้ประโยชน์อะไรบ้างในด้านนี้ครับ

ย้ำอีกครั้งว่า เราเชียร์บอลพรีเมียร์ลีกหรือบอลต่างประเทศ ทำให้ได้ประโยชน์หรือเสียประโยชน์กับตัวเรามากกว่าครับ

ปล.ผมต้องมีความคิดอย่างไรและมองถึงประโยชน์อย่างไรที่จะทำให้ผมกลับมานั่งดูบอลอีกครั้งครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่