คนพิการ ที่ทำงาน และมีประกันสังคม สามารถทำขาเทียมแบบไม่สำรองจ่ายได้ไหม?

สวัสดีครับวันนี้เราขอเข้ามาสอบถามข้อมูลจากเพื่อนๆและผู้รู้หน่อยนะครับ คือพอดีผมเป็นคนพิการ ที่มีการทำขาเทียมมาโดยตลอด เมื่อก่อนผมใช้ขาเทียม โดยใช้สิทธิ์คนพิการ แต่เมื่อผมได้ทำงานกับบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง ผมเลยไม่สามารถใช้สิทธิ์คนพิการได้ เพราะผมอยู่ในระบบประกันสังคม บุคลปกติ มาตรา 33/39 แล้วคราวนี้ เวลาไปขอทำขาเทีม หรือซ่อมแซมมันต้องสำรองจ่าย แล้ว อุปกรณ์ขาเทียม มีราคาที่สูงมากเพราะผม ใส่ขาเทียมทั้งสองข้าง ผมไม่มีสำรองจ่ายครับ เลยอยากมาสอบถามครับว่า พอจะมีแนวทาง ที่สามารถ…
ขอทำขาเทียม โดยใช้สิทธิ์ที่มีอยู่ หรือประกันสังคม แบบไม่ต้องสำรองจ่ายได้ไหมครับ เพราะเราไม่มีเงินสำรองจ่ายในราคาสูงขนาดนั้นครับ...
 
ซึ้งผมได้ลองหาข้อมูลดู ประกันสังคมแบบผู้ ทุพพลภาพแล้วครับ อยากสอบถามว่า ขั้นตอนต้องทำยังไงมั่งครับ มันยุ่งยากมากไหม คือตอนนี้ ขาเทียมเราเริ่มชำรุด จนทำให้เราเดินไม่สะดวกแล้ว เลยอยากจะขอขาไหม แต่ติดปัญหาตรงที่ เราต้องสำรองจ่ายนี้แหละครับ เราไม่มีงบ 
 
เราไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้ด้วยครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่