ช่วยทำวิทย์หน่อยครับ

กระทู้คำถาม
คือ เรื่องนี่ครูแกยังไม่ได้สอน เลยไม่รู้แบบนี้ทำยังไง ขอพร้อมวิธีทำด้วยก็ดีครับ จะได้เข้าใจครับ

คำถาม: วงจรไฟฟ้ามีความต่างศักย์ 9 โวลต์ ถ้าหลอดไฟมีความต้านทาน 30 โอห์ม จะมีกระแสไฟไหลผ่านเท่าใด

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
วงจรไฟฟ้ามีความต่างศักย์ 9 โวลต์ ถ้าหลอดไฟมีความต้านทาน 30 โอห์ม จะมีกระแสไฟไหลผ่านเท่าใด
วิธีทำ
ใช้สูตร กฏของโอหม์ V=I*R
แก้สมการหาค่า I
โดย
V คือความต่างศักย์ไฟฟ้า(โวลต์(V))
I  คือกระแสไฟฟ้าที่ไหลผ่านตัวต้านทาน
   (แอมแปร์(A))
R คือค่าความต้านทาน(โอห์ม(Ω))
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่