[Eurovision Magazine] รายงานผลการแข่งชิงตัวแทนสัปดาห์แรกของปี/เปิดตัว 7 ศิลปินชิงตัวแทนฟินแลนด์ และข่าวอื่นอีกเพียบ

การประกวดเพลงชิงชนะเลิศแห่งชาติยุโรป ครั้งที่ 65 (ยูโรวิชั่น ซอง คอนเทสต์ 2021)
วันที่ 18, 20 และ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2564
ณ เมืองร็อตเทอร์ดัม ประเทศเนเธอร์แลนด์

วันที่ 19 มกราคม พ.ศ. 2564

เหลือเวลาอีก 119 วัน จะถึงรอบรองชนะเลิศกลุ่มแรก
เหลือเวลาอีก 121 วัน จะถึงรอบรองชนะเลิศกลุ่มสอง
เหลือเวลาอีก 123 วัน จะถึงรอบชิงชนะเลิศ

สวัสดีค่ะ สาวกยูโรวิชั่นและผู้อ่านทุกคน กลับมาพบกันอีกเช่นเคยนะคะ
ผ่านไปแล้วสำหรับการชิงตัวแทนสัปดาห์แรกของปีนี้ ซึ่งแม้ว่ายังมีเพียงแค่ไม่กี่ประเทศที่ทำการแข่งชิงตัวแทน
แต่เราก็ยังนำเสนอข่าวคราวนี้ตั้งแต่เริ่มต้น และตอนนี้มีบางประเทศได้อัพเดทข่าวคราวการชิงตัวแทนกันให้เห็นแล้ว
ซึ่งเราก็จะตามเก็บมานำเสนอเหมือนทุกๆปีที่ผ่านมาค่ะ

เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา เรามาเริ่มข่าวแรก ไปที่นอร์เวย์ค่ะ รายงานผลการแข่งขันรายการ Melodi Grand Prix 2021 ในรอบรองฯกลุ่มแรก เมื่อคืนวันเสาร์ที่ผ่านมาค่ะ โดย 4 เพลงที่ทำการแข่งขัน ผลปรากฏว่า...

เพลง Let Loose โดยวง Blåsemafian feat. Hazel เป็นผู้ชนะในกลุ่มนี้ ผ่านเข้ารอบชิงฯ สมทบกับอีก 6 เพลงที่ได้รอบบายเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ

© NRK

เพลงออกมาสนุกนะเราว่า แต่เฮเซลมีปัญหาการร้องเสียงสูงในบางท่อน ต้องแก้ไขด่วน ส่วนโชว์เราว่าน่าจะทำให้สนุกได้อีกนะ เพราะไม่งั้นจะจืดชืดมากในรอบชิงฯ 
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ทีนี้เรามาดูเพลงอื่นๆกันค่ะ ซึ่งยังเหมือนเดิมในปีที่แล้ว จะมีการแบ่งสายสองคู่ โดยผลเป็นดังนี้

คู่แรก แข่งกันระหว่าง...

Stina Talling - Elevate เพลงดีแต่โชว์กร่อยมาก กับ...

Beady Belle - Playing with Fire เฉยๆมากค่ะ 

ผลปรากฏว่า Stina Talling - Elevate ชนะในคู่นี้ไป

คู่ที่สอง เป็นการแข่งกันระหว่าง...

Jorn - Faith Bloody Faith โชว์ดูเอื่อยๆอยู่นะ แม้ว่าจะร็อคก็ตาม กับ...

Let Loose - Blåsemafian feat. Hazel 

ผลปรากฏว่า...  Let Loose - Blåsemafian feat. Hazel  ชนะในคู่นี้ไป

โดยรอบชิงในกลุ่มนี้ เป็นการแข่งระหว่างเพลง Stina Talling - Elevate และ Blåsemafian feat. Hazel - Let Loose ผลปรากฏว่าเพลง  Blåsemafian feat. Hazel - Let Loose ชนะไป จากการโหวตทางบ้านทางเวปช่อง NRK ค่ะ ส่วนเพลง  Elevate ยังมีโอกาสในรอบแก้ตัวในวันที่ 14 กุมภาพันธ์นี้ค่ะ

ให้สังเกตว่าในปีนี้ ไม่มีผู้ชมจะดูกร่อยๆมาก (เพราะผลจากโควิด) แต่พยายามทดแทนด้วยการนำเวปแคมจากทางบ้านที่รับชมการชิงตัวแทนแบบเสมือนจริงเพื่อพยายามสร้างบรรยากาศในครึกครื้นเหมือนช่วงก่อนโควิด แต่ก็ยังแทนไม่ได้อยู่ดี 

ทีนัเรามาฟังเพลงที่ได้บายผ่านรอบชิงฯและได้โชว์ในกลุ่มนี้ มีสองเพลง ได้แก่...
KEiiNO - MONUMENT  ถ้าถามว่ามาตรฐานสูงมาก เราว่าอยู่ในระดับนั้น แต่เรายังชินกับเพลง Spirit in the Sky อยู่ แต่นี่คงพอในการเป็นกระดูกเบอร์ใหญ่ในการลุ้นเป็นตัวแทนปีนี้อยู่

TIX - Ut Av Morket เราว่านี่อาจเป็นม้ามืดนะ เพราะฐานแฟนคลับเยอะมาก แถมเนื้อเพลงให้ความหมายดีมากๆ ทั้งที่เป็นภาษานอร์เวย์เจียน แต่โชว์ต้องไปปรับปรุงด่วน 

โดยเรตติ้งผู้ชมของกลุ่มนี้มีถึง 753,000 คน ซึ่งเพิ่มจากกลุ่มเดียวกันของปีที่แล้วที่มีผู้ชมเพียง 672,000 คน อิงข่าวจาก eurovoix

ดอกไม้ดอกไม้ดอกไม้

มาที่การเปิดตัวศิลปินชิงตัวแทนในกลุ่มที่ 2 ที่จะแข่งในวันเสาร์นี้กันค่ะ โดยเปิดตัวเมื่อวานนี้ เรามาดูกันว่ามีใครบ้าง

Raylee - Hero คุ้นๆนางไหมคะ ใช่ค่ะเพลง Wild เมื่อปีที่แล้ว และปีนี้ก็กลับมาอีกครั้งเพื่อลุ้นเป็นตัวแทน
© NRK

เท่าที่ฟังมา มีความเป็น 80 มาก แต่ยังไม่โดนเท่าไหร่ 

Ketil Stokkan - My Life is OK ตัวแทนปี 1986 กลับมาแข่งอีกครั้งค่ะ
© NRK

โดยในปี 1986 เขาส่งเพลง Romeo แข่ง แต่ตอนนั้นได้ที่ 12 (จากทั้งหมด 20 ประเทศ) ได้ 44 คะแนน 
© NRK

โดยในครั้งนี้มาในเพลงจังหวะยุค 60 ซึ่งเนิบไป และหลงยุคด้วย

Daniel Owen - Psycho หนุ่มวัย 21 ปี ดีกรีแชมป์ก๊อตทาเลนต์นอร์เวย์เมื่อ 10 ปีที่แล้ว 
© NRK

เท่าที่ฟังมาซาวนด์อเมริกาจ๋ามาก และเราว่าเพลงนี้มีโอกาสเป็นตัวแทนกลุ่มได้เลย เพราะฟังเพลินมาก 

Maria Solheim - Nordlyset นักร้องสาววัย 37 ปี ที่อยู่ในวงการเพลงมาหลายสิบปี 
© NRK

เพลงมีความเป็นลูกทุ่งมากๆ แต่ก็ชวนง่วงได้เลยนะนั่น 

ส่วนเพลงที่ได้บายเข้ารอบชิงฯในกลุ่มนี้คือ Stavangerkameratene - Barndomsgater ที่เปิดตัวไปก่อนหน้านี้ โดยเพลงจะเปิดตัวในวันศุกร์ และโชว์ในวันเสาร์นี้ ต้องมาดูว่าเพลงที่ได้บายเพลงนี้จะออกมาดีงามสมกับที่ได้บายหรือไม่

© NRK
อิงข่าวจาก ช่อง NRK และ ยูโรวิชั่น
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่