เลือกเรียนอะไรดี เทคนิคการแพทย์หรือวิทยาศาสตร์สิ่งแวดล้อม

สวัสดีค่ะ ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ม.5นะคะ คือกำลังค้นหาตัวเองอยู่ค่ะ ไม่รู้ว่าจะเรียนอะไรดี แต่มีคิดไว้ในใจอยู่ 2 คณะนะคะ
1.เทคนิคการแพทย์
   สายงานนี้หนูว่าค่อนข้างมั่นคงเลยค่ะ แต่ส่วนตัวแล้วมีความรู้สึกไม่ค่อยมีอิสระค่ะ
2.วิทยาศาสตร์สิ่งแวดล้อม
    สายงานนี้หนูชอบนะคะ แต่จะหางานยากรึป่าวคะ เงินเดือนจะน้อยไหม ถ้าเรียนต่อโท ต้องทำยังไงคะ จะหางานยากอยู่รึป่าวคะ

แต่มีอีกคณะที่น่าสนใจนะคะ
3.บริหารธุรกิจ
    ทางนี้หนูไม่แน่ใจค่ะ ถ้าที่บ้านไม่มีธุรกิจอะไรเลย จะเรียนได้ไหมคะ อยากเป็นเจ้าของธุรกิจเองค่ะ แต่ก็ไม่รู้จะเป็นอะไร

ทุกคณะมันมีดี มีเสีย พอๆกันเลยค่ะ หนูไม่รู้จะไปทางไหนดี ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ☺️🙏🏻
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่