ทำไมสมัยนี้ภาษาถึงวิบัติกันไปหมดคะ?

กระทู้คำถาม
เหตุผลที่ทำให้สร้ากระทู้นี้: เนื่องจากโรงเรียนหยุดเพราะโควิดใช่มั้ยคะ เราเรียนออนไลน์เสร็จก็ว่างๆ ก็เลยมาเล่นtiktok แล้วดันไปเจอคลิป คลิปนึง เนื้อหาคลิปไม่ได้ผิดอะไร แต่เนื้อหาเขาสอนภาษาญี่ปุ่น แล้วมีคนมาแสดงความคิดเห็นว่า :แล้วถ้าพูดคำว่า "***" เฉยๆได้มั้ยคะ
ก็มีคนตอบกลับมาว่า
:ไม่ได้คะ//ตอบแทน (คนละคนกับ a )
แต่ก็มีคนมาแก้ให้นะ เข้าก็ตอบว่า"ค่ะ*"
คือในที่แสดงความคิดเห็นคือวุ่นวายมากเลยค่ะ
(ต่อ)แล้วก็มีคนมาแก้อีกว่า "คะ ถูกแล้วค่ะหนู"
คือเราแบบตกใจเบาๆ🤨 คือโลกในสังคมออนไลน์
ใช้ผิดกันมา พอคนให้ผิดกัน บางคนเขาไม่รู้ก็ใช้ตาม
ไม่ใช่แค่ "คะ" "ค่ะ" แต่ "นะค่ะ" "ใช้" "ใช่" ก็ด้วย
อันนี้คือจะไม่เหมารวมนะคะเพราะบางคนเขาอาจไม่รู้
หรือแค่เข้าใจผิดนะ แต่แค่อยากสนับสนุนให้ทุกคนใช้ภาษาอย่างถูกต้องค่ะ แต่เราเข้าใจวัยรุ่นนะ ที่แบบพิมพ์ว่าอย่างเช่น "งัย" "หวัดดี" "รุ้" "จัย" อันนี้เข้าใจนะ
ว่าต้องการพิมพ์ให้เร็ว แต่ก็ไม่ผิดหรอกเพราะว่าอาจจะแค่คุยกับเพื่อน แต่เวลาใช้แบบเป็นทางการก็อยากจะให้ใช้ให้ถูก.
(มาต่อ) โอเค เราจะยกตัวอย่างคนที่มาบอกว่า
"คะ ถูกแล้ว" ว่า a นะ|| หลังจากที่ a บอกว่าคะ ถูกแล้วใช่มั้ย ก็มีคนมาบอกว่า" ค่ะ ถูกแล้วค่ะ " แต่ a ก็ยังบอกว่า "คะ* ได้มาจากไหน"ค่ะ"อะ" แต่เหมือนคนอื่นจะขี้เกียจเถียง a แล้ว a ก็บอกว่า "ค่ะไม่มีอยู่บนโลกครับมีแต่คะ "  

คือนี่แสดงให้เห็นเลยนะคะว่าเขาเข้าใจผิดๆมาตลอด
กับการใช้คะ ค่ะ แต่คือเราไม่ได้มีเจตนารมณ์จะว่า a เลยนะ แค่ยกตัวอย่างมาอธิบาย 
ถ้าเขียนไม่เข้าใจ หรือทำไม่ให้พอใจก็ขอโทษด้วยนะคะ •-• 
 คำถาม: มีวิธีแก้ หรือสนับสนุนให้คนไทยใช้ภาษาอย่างถูกต้องมั้ยคะ?
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
สิ่งหนึ่ง ที่แตกต่างกัน ของคนไทยกับ อาจารย์ฝรั่งที่เคยสอนผม
ท่านบอกว่า คนไทย ชอบจับผิด ชอบทักในเชิงตำหนิ ทำให้ทัศนคติ ทางภาษายิ่งแย่ลง
เป้าหมายเดียวกัน แต่สื่อต่างกัน ให้ผลต่างกัน
  ในภาษาไทย เป็นภาษาโครงสร้าง มีประธาน กิริยาและกรรม มีคำขยาย ฯลฯ
    ทุกวันนี้ แม้แต่หลายคนที่เคยมาทักว่าพิพ์ผิด บางทีก็วางโครงสร้างภาษาผิด
    หลายคนดีใจ ว่าวันนี้ได้ทักคนใช้ภาษาผิดไป เป็นความดีมาก ที่จริงเป็นเรื่องดี แต่อยู่ที่การทัก หรือการนำเสนอ

เช่น   เจอกระทู้ว่า " ผมจะมีโอกาศไหม ที่จะเจอเธออีก " เราเห็นว่า โอกาส คำนี้เขียนผิด
                      แทนที่ผมจะทักว่า คุณควรใช้ภาษาให้ถูกต้อง โอกาสเขียนแบบนี้ ไม่ใช่โอกาศ ==> กรณีอย่างนี้ สร้างทัศนคติทางภาษาผิดไป
                           ในทางกลับกัน เราอาจจะทักเขาว่า ไม่มีโอกาศหรอก ครับ หากจะขอโอกาส อาจจะมี
         หรือหลังไมค์ไปบอกเขา แบบนี้ คือ นักอักษรศาสตร์เขาทำ ไม่ใช่ “ครูพักลักจำ”
     ผมเคยเจอ คนที่ชอบทักคนอื่น ว่า คะ ค่ะ นะคะ นะค่ะ ผิดเสมอ
     ผมเจอว่าเขาเอาภาษาพูดมาเป็นภาษาเขียน หากเราจะเป็นนักอักษรศาสตร์ ที่คอยให้คำแนะนำ การใช้ภาษา จะต้องใส่ เครื่องหมายอัญประกาศ ในภาษาพูด จะสมบูรณ์

อาจารย์ฝรั่งผม ที่แคนาดา ท่านมาไทยบ่อย ท่านบอกผมว่า คนไทยพัฒนาภาษาอังกฤษยาก ใช้เวลามาก เพราะจะจ้องจับผิดคนที่พูด ซึ่งฝรั่งจะไม่ทำ เขาจะปล่อยให้พูดแล้ว เสริมว่า น่าจะใช้คำนี้นะ ใช้คำนี้ดีกว่า แต่จะไม่ใช้คำว่า คุณผิด คุณใช้ไม่ถูกต้อง
      ท่านบอกผมว่า แม้แต่อาจารย์ที่สอนภาษาอังกฤษ ก็เน้นการตัดคะแนน ต่อว่า ทำโทษ พูดให้เจ็บ
                   ท่านว่า การกระทำเหล่านี้ จะยิ่งทำให้การพัฒนาภาษาแย่ลง
การดูภาษา อาจจะดูที่บริบทแวดล้อม ภาษาจะมีพัฒนาการไป อย่างสมัยก่อน คำว่า " เป็น " จะเขียนเป็น " เปญ "
หรือ ภาษาที่เป็นแสลง (Slang) ของวัยรุ่น ก็เอามาใช้ในการสนทนา
บางคนก็เจตนา ใช้คำผิด ในเฉพาะกลุ่ม แบบไม่เป็นทางการ หรืออย่าง จริงป่ะ , จริงดิ , หวัดดี เหมือนที่ จขกท. ยกตัวอย่าง หวัดดี เป็นต้น
      ฝรั่งก็ไม่น้อยหน้า หลายปีก่อน เราจะยกตัวอย่างเสมอ กรณี  สโลแกนนี้ของ แมคโดนัลด์ ผิดไวยากรณ์ คือ I'm lovin' it!  
  หรืออย่างคำย่อ โรงเรียน กับ โรงแรม ที่ใช้แบบเดียวกันว่า รร.
       กรณีนี้ ผมก็เจอคนทักว่าใช้ผิด เพราะเดิม โรงเรียน ย่อว่า ร.ร. แต่ราชบัณฑิต ให้มาใช้คำย่อแบบเดียวกัน ทั้ง โรงแรมและโรงเรียน   คือ รร.
ผมให้เป็นอีกมุมมองหนึ่งนะครับ ขอบคุณที่ช่วยกันรณณรงค์ เป็นกำลังใจให้ครับ
       แต่ก็อยากใช้พื้นที่นี้ เป็นช่องทางหนึ่งว่า การทักท้วง หากทำได้ก็ให้ออกไปทางเชิงบวกสักหน่อย หากยิ่งเน้นตำหนิ คนยิ่งต่อต้าน
       แนะนำให้เปลี่ยนวิธีการ หลักการไม่ได้เปลี่ยนเลย ผลกาจจะดีขึ้นนะครับ
                                            ขอบคุณมากและขออภัย หากข้อความเนื้อหาใด ทำให้ จขกท.อ่านแล้วไม่สบายใจนะครับ    

ปล. อย่างคำว่า ที่นี่ ผมก็เพลอบ่อย เป็นที่นี้ เว้นแต่จะสื่อว่า พื้นที่นี้ ย่อจาก พื้นที่แห่งนี้ เป็นต้นนะครับ หากมีสิ่งใดผิด ยินดีรับคำแนะนำครับ
แสดงความคิดเห็น