หน้ากากแบบมีวาล์วกับไม่มีวาล์ว แบบไหนดีครับ

ตอนแรกใช้แต่หน้ากากอนามัย แต่ตอนนี้มีฝุ่น pm 2.5 ค่อนข้างหนัก เลยต้องเปลี่ยนมาใช้หน้ากาก N95 แล้วทีนี้มันมีแบบมีวาล์ว กับแบบไม่มีวาล์ว บางรุ่นมีวาล์ว 2 อันเลย ซึ่งพอมีวาล์วแล้วมันทำให้หายใจสะดวกขึ้น แล้วทีนี้มันมีโอกาสที่ฝุ่น pm 2.5 ที่ไม่ผ่านการกรองจะหลุดเข้ามาได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ตอนนี้ผมมีแบบไม่มีวาล์วอยู่ ของ 3M น้องซื้อมาให้ แต่เวลาหายใจออกแล้วฝ้าขึ้นแว่น เลยว่าจะเปลี่ยนไปใช้แบบมีวาล์วแทน แต่ก็ห่วงตรงที่ฝุ่นจะรั่วเข้ามาทางวาล์วครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่